Thứ sáu 14/06/2024 13:49 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Khi nào được áp dụng chỉ định thầu rút gọn?

08:53 | 20/07/2023

(Xây dựng) – Bà Trần Thị Lãm (Phú Yên) có câu hỏi liên quan đến việc khi nào được áp dụng chỉ định thầu rút gọn, gửi tới Bộ Kế hoạch và Đầu tư nhờ hướng dẫn giải đáp.

Khi nào được áp dụng chỉ định thầu rút gọn?
Khi nào được áp dụng chỉ định thầu rút gọn?

Nội dung câu hỏi như sau:

Cơ quan bà Trần Thị Lãm (Phú Yên) đang triển khai mua hạt giống lúa để thực hiện chương trình giảm lượng giống, ứng dụng cơ giới hóa trong sản xuất, giá trị từ 102 triệu đồng đến 198 triệu đồng.

Sau khi nghiên cứu Luật Đấu thầu và Nghị định số 63/2014/NĐ-CP, bà Lãm hỏi, cơ quan dự kiến áp dụng mua sắm theo hình thức chỉ định thầu theo quy trình rút gọn thì có đúng quy định không?

Bộ Kế hoạch và Đầu tư trả lời vấn đề này như sau:

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 54 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP, hạn mức chỉ định thầu đối với gói thầu mua sắm hàng hóa là không quá 1 tỷ đồng, đối với gói thầu mua sắm thường xuyên là không quá 100 triệu đồng.

Theo đó, trường hợp gói thầu mua sắm hàng hóa có giá 198 triệu đồng thuộc dự án đầu tư phát triển, không phải sử dụng nguồn mua sắm thường xuyên thì thuộc hạn mức chỉ định thầu. Đối với các gói thầu thuộc hạn mức chỉ định thầu thì được áp dụng quy trình chỉ định thầu rút gọn theo quy định tại Khoản 2 Điều 56 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP.

Trường hợp gói thầu có giá 198 triệu đồng sử dụng nguồn chi thường xuyên thì phải đấu thầu rộng rãi hoặc áp dụng chào hàng cạnh tranh theo quy định tại Khoản 2 Điều 57 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP.

Khánh Diệp

Theo

Cùng chuyên mục
Xem thêm
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load