(Xây dựng) - Ngày 11/01/2024, trong khuôn khổ Hội nghị Đô thị hóa Châu Á lần thứ 16 (AUC 2024) do Đại học Việt - Đức phối hợp cùng Hiệp hội Nghiên cứu Đô thị Châu Á (AURA) với sự hỗ trợ từ Friedrich Naumann Foundation tổ chức, Hội nghị các nhà nghiên cứu trẻ đã mở ra một không gian đầy cảm hứng và tri thức cho các học giả trẻ. Sự kiện không chỉ là cơ hội để họ giao lưu và học hỏi, mà còn là nơi để họ trình bày và phát triển các ý tưởng sáng tạo của mình.
Buổi workshop đã bắt đầu với bài phát biểu mở đầu của TS. Thomas Aulig - Phó Hiệu trưởng Trường Đại học Việt - Đức và GS. George Pomeroy, đại diện Hiệp hội Nghiên cứu Đô thị Châu Á.
Điểm nhấn của sự kiện là thảo luận bàn tròn của các học giả kỳ cựu với sự tham gia của các chuyên gia hàng đầu như GS. Hans-Joachim Linke - Trường Đại học Kỹ thuật Darmstadt, TS. Nguyễn Ngọc Hiếu - Trường Đại học Việt Đức, TS. Nguyễn Quang - Cựu giám đốc và Phó GS. Jennifer Pomeroy - York College of Pennsylvania.
Các học giả đã chia sẻ kinh nghiệm quý báu về sự phát triển nghề nghiệp, cách đối mặt với những phức tạp trong công việc chuyên môn, con đường sự nghiệp học thuật và kinh nghiệm xuất bản.
![]() |
Thảo luận bàn tròn của các học giả kỳ cựu. |
Nối tiếp là thảo luận bàn tròn các học giả trẻ do TS. Phạm Thái Sơn - Trường Đại học Việt - Đức điều phối, nơi các học giả trẻ thảo luận về cơ hội và thách thức trong sự phát triển nghề nghiệp. Sự kiện kết thúc với phiên thảo luận và lời kết từ GS. Hans Joachim Linke.
![]() |
Thảo luận bàn tròn các học giả trẻ. |
Hội nghị các học giả trẻ tại AUC 2024 không chỉ là cơ hội để các nhà nghiên cứu trẻ trình bày công trình của mình, mà còn mở ra một cánh cửa kết nối họ với cộng đồng học thuật rộng lớn hơn.
Sự kiện này khẳng định cam kết của Đại học Việt - Đức trong việc hỗ trợ và phát triển thế hệ học giả tiếp theo, những người sẽ tiếp tục nghiên cứu và đóng góp cho lĩnh vực đô thị hóa ở châu Á.
Quang Khải
Theo