Thứ sáu 14/06/2024 07:03 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Gói thầu có sự tham gia của cộng đồng, chọn nhà thầu thế nào?

11:28 | 26/03/2024

(Xây dựng) - Đơn vị của ông Trần Quang Tuấn (Lạng Sơn) có 1 dự án giao thông thuộc cơ chế đặc thù đang đến bước lựa chọn nhà thầu thi công xây dựng. Chủ đầu tư đã thực hiện thông báo mời thầu từ cộng đồng theo Nghị định số 27/2022/NĐ-CP của Chính phủ.

Gói thầu có sự tham gia của cộng đồng, chọn nhà thầu thế nào?
Khoản 4 Điều 66 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP quy định trường hợp không thể giao cho cộng đồng dân cư, tổ chức đoàn thể thực hiện hoặc không có cộng đồng dân cư, tổ chức đoàn thể quan tâm thì giao cho tổ, nhóm thợ thực hiện.

Tuy nhiên, trên địa bàn xã và huyện không có đơn vị nào tham gia cũng như đủ năng lực để thực hiện. Ông Tuấn hỏi, vậy bước tiếp theo đơn vị ông cần phải làm như thế nào?

Về vấn đề này, Bộ Kế hoạch và Đầu tư trả lời như sau:

Đối với gói thầu đã phát hành hồ sơ mời thầu trước ngày 1/1/2024, việc tổ chức lựa chọn nhà thầu thực hiện theo quy định của Luật Đấu thầu số 43/2013/QH13, Nghị định số 63/2014/NĐ-CP của Chính phủ.

Theo Khoản 4 Điều 66 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP quy định trường hợp không thể giao cho cộng đồng dân cư, tổ chức đoàn thể thực hiện hoặc không có cộng đồng dân cư, tổ chức đoàn thể quan tâm thì giao cho tổ, nhóm thợ thực hiện.

Theo đó, đối với gói thầu áp dụng hình thức tham gia thực hiện của cộng đồng theo quy định của Luật Đấu thầu số 43/2013/QH13 thì việc lựa chọn nhà thầu được thực hiện theo quy định nêu trên.

Ngọc Linh

Theo

Cùng chuyên mục
Xem thêm
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load