Thứ sáu 21/06/2024 11:27 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Giảm thuế giá trị gia tăng có làm thay đổi đơn giá trong hợp đồng thi công xây dựng?

15:53 | 09/01/2024

(Xây dựng) - Bộ Xây dựng cho biết, việc quản lý, điều chỉnh, thanh toán hợp đồng xây dựng thực hiện theo nội dung hợp đồng đã ký, phù hợp với các tài liệu kèm theo hợp đồng và quy định của pháp luật áp dụng cho hợp đồng đó.

Giảm thuế giá trị gia tăng có làm thay đổi đơn giá trong hợp đồng thi công xây dựng?
Trụ sở của Công ty Cổ phần Tập đoàn Trường Thịnh (Ảnh minh họa).

Bộ Xây dựng nhận được văn bản của Công ty Cổ phần Tập đoàn Trường Thịnh đề nghị được hướng dẫn việc giảm thuế suất thuế giá trị gia tăng từ 10% xuống 8% theo Nghị định số 15/2022/NĐ-CP có làm thay đổi đơn giá trong hợp đồng thi công xây dựng theo hình thức đơn giá cố định hay không?

Sau khi xem xét, Bộ Xây dựng cho biết, việc quản lý, điều chỉnh, thanh toán hợp đồng xây dựng thực hiện theo nội dung hợp đồng đã ký, phù hợp với các tài liệu kèm theo hợp đồng và quy định của pháp luật áp dụng cho hợp đồng đó. Đối với nội dung hỏi của đơn vị chưa nêu rõ nguồn vốn thực hiện hợp đồng nên Bộ chưa đủ cơ sở hướng dẫn cụ thể.

Nếu hợp đồng ký giữa các bên thuộc phạm vi điều chỉnh của Nghị định số 37/2015/NĐ-CP ngày 22/4/2015 của Chính phủ quy định chi tiết về hợp đồng xây dựng, Nghị định số 50/2021/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 37/2015/NĐ-CP thì việc điều chỉnh giá hợp đồng xây dựng khi Nhà nước thay đổi chính sách (trong đó bao gồm cả chính sách về thuế giá trị gia tăng) được quy định tại điểm b khoản 2 Điều 143 Luật Xây dựng; khoản 2 Điều 35 Nghị định số 37/2015/NĐ-CP được sửa đổi, bổ sung tại khoản 11 Điều 1 Nghị định số 50/2021/NĐ-CP.

Khôi Nguyên

Theo

Cùng chuyên mục
  • Quy định về dùng chứng chỉ hành nghề thay chứng chỉ chức danh nghề

    (Xây dựng) - Ông Trần Hải Tuấn (Long An) hỏi, viên chức đang giữ chức danh nghề nghiệp kỹ sư (V.05.02.07), có chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng thì chứng chỉ hành nghề này có thay thế được chứng chỉ bồi dưỡng theo tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp viên chức chuyên ngành quản lý dự án đường bộ để chuyển xếp vào chức danh nghề nghiệp Quản lý dự án đường bộ hạng III (V.12.23.03) hay không?

  • Điều chỉnh giá thuê nhà ở cũ thuộc sở hữu Nhà nước áp dụng theo quy định nào?

    (Xây dựng) - Nghị định số 99/2015/NĐ-CP ngày 20/10/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành Luật Nhà ở năm 2014 có quy định giá thuê nhà ở cũ thuộc sở hữu Nhà nước chưa được cải tạo, xây dựng lại thì áp dụng giá thuê theo Quyết định của Thủ tướng Chính phủ.

  • Tính tiền thuê nhà ở cũ thuộc sở hữu Nhà nước

    (Xây dựng) – Trong trường hợp Nhà nước có điều chỉnh tiền lương cơ bản thì UBND các tỉnh, thành phố có trách nhiệm điều chỉnh tăng giá thuê nhà ở tương ứng với tỉ lệ tăng của tiền lương.

  • Điều kiện tổ chức hội nghị nhà chung cư thường niên

    (Xây dựng) - Ông Nguyễn Đình Chiến (Hà Nội) hỏi, trường hợp thiếu các điều kiện về nội dung quy định tại Điểm a, b và c Khoản 1, Khoản 4 Điều 15 Quy chế quản lý, sử dụng nhà chung cư ban hành kèm theo Thông tư số 02/2016/TT-BXD thì có được tổ chức hội nghị nhà chung cư thường niên hay không?

  • Căn cứ thay thế nhà thầu thi công

    (Xây dựng) - Gia đình ông Ngô Tuấn Anh (Hà Nội) đang thi công phá dỡ nhà cũ để xây dựng lại theo giấy phép được UBND quận cấp. Ông đã ký hợp đồng với 1 đơn vị phá dỡ có pháp nhân hợp pháp, đã lập biện pháp thi công (bản vẽ và thuyết minh) và đã được UBND phường phê duyệt lệnh khởi công theo đúng quy định.

  • Khoảng cách an toàn về môi trường đối với cụm công nghiệp

    (Xây dựng) - Khoảng cách ly (khoảng cách an toàn về môi trường) của các xí nghiệp công nghiệp tuân thủ theo quy hoạch xây dựng được duyệt.

Xem thêm
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load