Thứ ba 27/07/2021 18:26 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866
  • Căn cứ xác định cấp của công trình sửa chữa, cải tạo

    (Xây dựng) - Ông Nguyễn Bá Huân (Thái Nguyên) đang tham gia dự án cải tạo, sửa chữa nhà làm việc ban Đảng thuộc Tỉnh uỷ. Ông hỏi, công trình cải tạo, sửa chữa này thuộc công trình cấp mấy, căn cứ theo quy định nào?

  • Lắp đặt hệ thống đỗ xe tự động cần chứng chỉ năng lực hạng mấy?

    (Xây dựng) - Công ty ông Đỗ Thanh Vỵ (Hà Nội) chuyên cung cấp hệ thống đỗ xe tự động dạng xếp hình (đỗ xe cơ khí) trong các tòa nhà cao tầng. Các dự án có số chỗ đỗ xe ô tô khác nhau (10, 20, 60, 80, 100, 150, 200, 300… vị trí đỗ cơ khí). Thời gian triển khai thi công lắp đặt khoảng 30 - 45 ngày.

  • Phải thẩm định lại thiết kế cơ sở trong trường hợp nào?

    (Xây dựng) - Hợp tác xã của bà Nguyễn Thị Lành (Hà Nội) làm chủ đầu tư dự án đầu tư khai thác chợ. Khi dự án triển khai đến bước ép cọc, vì nhiều lý do nên chuyển đổi đóng cọc vuông bê tông 30x30 sang cọc ly tâm D300A. Bà Lành hỏi, hợp tác xã có phải thẩm định lại thiết kế cơ sở và điều chỉnh giấy phép xây dựng không?

  • Tổ chức hoạt động xây dựng theo lĩnh vực ghi trên chứng chỉ

    (Xây dựng) - Công ty ông Lê Hồng Khánh hoạt động trong lĩnh vực tư vấn đầu tư xây dựng công trình, đã được cấp chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng, trong đó phạm vi hoạt động ghi: Thiết kế, thẩm tra thiết kế/công nghiệp (khai thác mỏ)/Hạng 3; quản lý dự án/công nghiệp (khai thác mỏ)/Hạng 3.

  • Có được liên danh hoặc thuê thầu phụ để đủ điều kiện năng lực?

    (Xây dựng) - Trường hợp liên danh hoặc thuê thầu phụ thì nhà thầu thực hiện phải có chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng phù hợp với phạm vi công việc do mình đảm nhận, trừ các công việc quy định tại Khoản 3, Điều 83, Nghị định số 15/2021/NĐ-CP.

  • Quyền thẩm định thiết kế dự án nhóm C

    (Xây dựng) - Ông Đồng Mạnh Hà (Hà Nội) hỏi, phần nội dung trưng bày - Dự án xây dựng Bảo tàng Hà Nội có được xem xét là dự án nhóm C và công tác thẩm định hồ sơ thiết kế kỹ thuật sẽ do cơ quan chuyên môn về xây dựng thuộc UBND Thành phố thực hiện hay không?

  • Phân loại dự án có theo tổng mức đầu tư?

    (Xây dựng) - Các trường hợp dự án đầu tư xây dựng công trình chỉ cần yêu cầu lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật đầu tư xây dựng được quy định tại Điểm c, Khoản 3, Điều 5, Nghị định số 15/2021/NĐ-CP không có quy định về quy mô tổng mức đầu tư.

  • Căn cứ phân cấp thẩm định, kiểm tra nghiệm thu công trình

    (Xây dựng) - Việc phân cấp thẩm định và thực hiện kiểm tra công tác nghiệm thu, UBND cấp tỉnh căn cứ vào điều kiện cụ thể triển khai dự án tại địa phương để phân cấp cho cơ quan được giao quản lý xây dựng thuộc UBND cấp huyện thực hiện theo quy định.

  • Tham gia hoàn thiện công trình không cần chứng chỉ năng lực

    (Xây dựng) - Công ty bà Ngô Thị Kim (Hà Nội) đang cung cấp, lắp đặt và thi công các hạng mục: Vách kính ngăn phòng họp, làm trần sợi khoáng, trần thạch cao, sơn bả, sàn nâng cho văn phòng. Vậy, công ty bà có cần xin chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng hay không?

  • Mua lại nhà ở xã hội cần những điều kiện gì?

    (Xây dựng) - Ông Nguyễn Khắc Khiển (Hà Nội) hỏi, gia đình ông thuộc diện thu nhập thấp, hiện tại chưa có nhà ở nên muốn mua lại nhà ở xã hội tại dự án Khu đô thị Tứ Hiệp, xã Tứ Hiệp (huyện Thanh Trì) thì có phải đóng thuế 2% tiền sử dụng đất không?

  • Hội nghị nhà chung cư lần đầu được tổ chức khi nào?

    (Xây dựng) - Ông Nguyễn Nam (Hà Nội) đang sinh sống tại một chung cư. Chung cư này chưa được Bộ Xây dựng cấp văn bản nghiệm thu công trình đưa vào sử dụng nhưng chủ đầu tư đã bàn giao căn hộ cho cư dân từ tháng 10/2019. Đến nay, chủ đầu tư đã bàn giao 90% tổng số căn hộ.

  • Điều kiện năng lực khi xã làm chủ đầu tư dự án

    (Xây dựng) - Ông Cao Văn Phương (Quảng Nam) hỏi, bộ máy chuyên môn của chủ đầu tư là cấp xã cần có những điều kiện nào? Công chức địa chính – xây dựng – nông nghiệp và môi trường và một số cán bộ, công chức chuyên môn khác của xã cần những điều kiện gì?

  • Trách nhiệm kiểm soát năng lực nhà thầu thiết kế

    (Xây dựng) - Việc kiểm soát năng lực của nhà thầu và người tham gia thiết kế thuộc trách nhiệm của chủ đầu tư và nhà thầu tư vấn thiết kế thông qua thỏa thuận hợp đồng tư vấn thiết kế.

  • Dự án của tỉnh có thể giao UBND huyện làm chủ đầu tư?

    (Xây dựng) - Trong một số trường hợp cụ thể, người quyết định đầu tư có thể giao cơ quan, tổ chức khác làm chủ đầu tư mà không giao cho Ban quản lý dự án đầu tư xây dựng chuyên ngành hoặc Ban quản lý dự án đầu tư xây dựng khu vực đối với dự án sử dụng vốn đầu tư công.

  • Điều kiện tham gia gói thầu bảo trì hệ thống điện

    (Xây dựng) - Công ty ông Dương Cao Sơn tham gia gói thầu bảo trì, bảo dưỡng hệ thống máy phát điện và các thiết bị điện tòa nhà (máy biến áp, máy cắt...). Ông Dương hỏi: Trường hợp chỉ thực hiện nhiệm vụ bảo trì, bảo dưỡng thì có cần chứng chỉ năng lực xây dựng không?

  • Thi công phòng cháy, chữa cháy không cần chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng

    (Xây dựng) - Ông Cao Văn Quý (Cần Thơ) hỏi, bên mời thầu thông báo mời thầu thi công xây dựng công trình (gồm các hạng mục xây lắp và thi công hệ thống phòng cháy, chữa cháy) và yêu cầu nhà thầu phải có chứng chỉ năng lực thi công xây dựng và thi công phòng cháy, chữa cháy thì có đúng quy định không?

  • Quy định thế nào về chuyển tiếp chủ đầu tư công trình?

    (Xây dựng) – Ông Trần Văn Đức (Hà Nội) có câu hỏi về việc pháp luật về xây dựng có quy định cụ thể việc chuyển tiếp chủ đầu tư đối với các công trình sửa chữa định kỳ nói riêng và các công trình khác nói chung hay không?

  • Yêu cầu về năng lực khi ban quản lý dự án làm giám sát thi công

    (Xây dựng) – Ông Thanh Hà (Nam Định) có câu hỏi: Khi được chủ đầu tư tiếp tục giao nhiệm vụ và cá nhân tham gia quản lý dự án được tham gia tư vấn giám sát thì ban quản lý dự án khu vực có được thực hiện công tác giám sát không? Ban quản lý dự án khu vực có cần phải có chứng chỉ năng lực tổ chức giám sát hay không?

  • Công trình ảnh hưởng lớn đến cộng đồng có được thuê thẩm tra?

    (Xây dựng) - Công trình xây dựng ảnh hưởng lớn đến an toàn, lợi ích cộng đồng phải được thẩm tra làm cơ sở cho việc thẩm định theo quy định tại Khoản 6, Điều 82, Luật Xây dựng năm 2014 được sửa đổi, bổ sung tại Khoản 24, Điều 1, Luật số 62/2020/QH14.

  • Chủ đầu tư được tự thẩm tra thiết kế khi có đủ điều kiện năng lực

    (Xây dựng) - Ban quản lý dự án chuyên ngành của ông Phan Đức Thanh (Bình Thuận) có chức năng thẩm tra thiết kế xây dựng, đủ điều kiện năng lực hoạt động xây dựng, năng lực hành nghề phù hợp với loại, cấp công trình xây dựng và đang làm chủ đầu tư một dự án. Ông Thanh hỏi, đơn vị ông có được tự thẩm tra thiết kế xây dựng cho dự án này không?

  • Tham gia xây dựng công trình cấp IV có cần chứng chỉ hành nghề?

    (Xây dựng) - Ông Võ Tuấn Anh (Đắk Lắk) hỏi, cá nhân trong một tổ chức hoạt động xây dựng (không hành nghề độc lập) tham gia các hoạt động xây dựng như khảo sát, thiết kế, giám sát… các công trình cấp IV có cần phải có chứng chỉ hành nghề không?

  • Ban Quản lý dự án khu vực hưởng chi phí quản lý thế nào?

    (Xây dựng) - Ban Quản lý dự án đầu tư xây dựng khu vực quận 9 (Thành phố Hồ Chí Minh) được được giao làm chủ đầu tư dự án trường THCS do UBND quận Quyết định đầu tư. Khi xác định chi phí quản lý dự án trong tổng dự toán, Ban Quản lý căn cứ đúng định mức tỷ lệ (%) theo Thông tư số 16/2019/TT-BXD.

  • Có quyền sử dụng đất mới được làm chủ đầu tư dự án nhà ở?

    (Xây dựng) - Ông Vũ Đức Minh (Hà Nội) hỏi, quy định tại Khoản 2, Điều 18, Nghị định số 30/2021/NĐ-CP về các trường hợp lựa chọn nhà đầu tư có thể hiểu là nhà đầu tư bắt buộc phải có quyền sử dụng đất ở hợp pháp (dù ít hay nhiều) thì mới được lựa chọn làm chủ đầu tư dự án nhà ở thương mại, khu đô thị có nhà ở có đúng không?

  • Căn cứ xác định công trình cần kiểm tra công tác nghiệm thu

    (Xây dựng) - Trường hợp việc cải tạo, sửa chữa làm thay đổi “quy mô, công suất, công năng, kết cấu chịu lực chính” của công trình theo quy định tại Phụ lục X Nghị định số 15/2021/NĐ-CP thì công trình thuộc đối tượng phải thực hiện kiểm tra công tác nghiệm thu theo quy định của Nghị định số 06/2021/NĐ-CP.

  • Di chuyển trạm biến áp có cần lập báo cáo nghiên cứu khả thi?

    (Xây dựng) – Công ty ông Lê Văn Phi (Thanh Hóa) đang thiết kế hạng mục di chuyển đường dây điện trung, hạ thế và trạm biến áp để phục vụ giải phóng mặt bằng thi công đường giao thông. Kinh phí thực hiện thuộc chi phí bồi thường giải phóng mặt bằng của dự án xây dựng đường giao thông. Ông Lê Văn Phi có câu hỏi, tổng mức đầu tư hạng mục trên 15 tỷ đồng thì có phải lập báo cáo nghiên cứu khả thi không, hay chỉ lập thiết kế bản vẽ thi công hoặc lập báo cáo kinh tế-kỹ thuật (hạng mục di chuyển đường dây điện trung, hạ thế và trạm biến áp để phục vụ giải phóng mặt bằng thi công đường giao thông lại không có thiết kế cơ sở ban đầu)?

  • Điều kiện người có công được xét hỗ trợ về nhà ở

    (Xây dựng) – Bố của bà Trần Xuân Diệu (Nghệ An) là bệnh binh 2/3, tỷ lệ thương tật 61%. Bố mẹ bà muốn sửa lại căn nhà cấp 4 xây từ năm 1991, tuy nhiên theo trả lời của cán bộ chính sách xã, do bố mẹ bà Diệu đã sang tên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho con trai nên không được hỗ trợ. Bà Diệu hỏi, như vậy có đúng không?

  • Phần việc nào tính vào chi phí tư vấn?

    (Xây dựng) – Công ty bà Nguyễn Ngọc Cầm (Bến Tre) đang tư vấn một dự án đầu tư xây dựng, trong đó, chi phí sản xuất, định vị cắm cọc giải phóng mặt bằng 1,45 tỷ đồng thuộc tổng mức đầu tư dự án. Bà Nguyễn Ngọc Cầm có câu hỏi: Chi phí này thuộc phần việc chi phí tư vấn hay chi phí thi công xây dựng?

  • Được điều chỉnh dự án khi nào?

    (Xây dựng) - Khi xuất hiện yếu tố mang lại hiệu quả cao hơn cho dự án và đã được chủ đầu tư chứng minh về hiệu quả tài chính, kinh tế - xã hội do việc điều chỉnh dự án mang lại thì được điều chỉnh dự án.

  • Điều chỉnh dự án do vượt tổng mức đầu tư thế nào?

    (Xây dựng) - Bà Nguyễn Hoài Anh (Cần Thơ) đang quản lý công trình sửa chữa trung tâm y tế huyện. Bà hỏi, dự toán phát sinh công việc ngoài phạm vi hợp đồng là 2,1 tỷ đồng nhưng giá trị trúng thầu là 3,9 tỷ đồng; vậy nếu dự toán phát sinh được phê duyệt với giá bằng 1/2 giá trị hợp đồng thì có đúng quy định không?

  • Khuôn viên, vỉa hè là công trình dân dụng hay hạ tầng kỹ thuật?

    (Xây dựng) - Công ty ông Hoàng Văn Tuyến (Trà Vinh) lập báo cáo kinh tế-kỹ thuật công trình khuôn viên và vỉa hè cụm hành chính xã. Các khối lượng công tác gồm: Xây, bê tông bó vỉa hè; bồn hoa; bê tông lót nền, nền lát gạch vỉa hè... Tổng dự toán công trình 400 triệu đồng. Ông Tuyến hỏi, công trình này thuộc loại dân dụng hay hạ tầng kỹ thuật?

Đang tải...

Tin bài cuối cùng