Thứ ba 18/06/2024 22:27 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Công trình xây dựng khẩn cấp áp dụng theo quy định nào?

11:18 | 07/05/2024

(Xây dựng) - Bà Minh Hà (Thành phố Hồ Chí Minh) hỏi, công trình xây dựng khẩn cấp có bắt buộc phải áp dụng theo Khoản 4 Điều 12 Văn bản số 02/VBHN-VPQH hợp nhất Luật Xây dựng hay không?

Công trình xây dựng khẩn cấp áp dụng theo quy định nào?
Bệnh viện điều trị người bệnh Covid-19 có quy mô 520 gường bệnh trên diện tích 3,5ha tại ngõ 587 Tam Trinh, Hoàng Mai, Hà Nội.

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Căn cứ quy định tại Khoản 4 Điều 12 Luật Xây dựng số 50/2014/QH13 ngày 18/6/2014 thì một trong các hành vi bị nghiêm cấm là: "Xây dựng công trình không đúng quy hoạch xây dựng, trừ trường hợp có giấy phép xây dựng có thời hạn; vi phạm chỉ giới xây dựng, cốt xây dựng; xây dựng công trình không đúng với giấy phép xây dựng được cấp".

Công trình được xây dựng theo lệnh khẩn cấp là một trong những loại công trình xây dựng đặc thù:

Đối với việc xây dựng công trình khẩn cấp quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 130 Luật Xây dựng số 50/2014/QH13 được sửa đổi, bổ sung một số điều theo quy định tại Khoản 48 Điều 1 Luật số 62/2020/QH14 ngày 17/6/2020 thực hiện theo quy định tại Điều 58 Nghị định số 15/2021/NĐ-CP ngày 3/3/2021 của Chính phủ quy định chi tiết một số nội dung về quản lý dự án đầu tư xây dựng.

Đối với xây dựng công trình khẩn cấp quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 130 Luật Xây dựng số 50/2014/QH13 được sửa đổi, bổ sung một số điều theo quy định tại Khoản 48 Điều 1 Luật số 62/2020/QH14 thực hiện theo quy định tại Khoản 3 Điều 130 Luật Xây dựng số 50/2014/QH13.

Xây dựng công trình khẩn cấp không phù hợp với quy hoạch xây dựng được quy định theo Khoản 5 Điều 130 Luật Xây dựng số 50/2014/QH13 được sửa đổi, bổ sung một số điều theo quy định tại Khoản 48 Điều 1 Luật số 62/2020/QH14.

Lê Đức

Theo

Cùng chuyên mục
  • Quy định về dùng chứng chỉ hành nghề thay chứng chỉ chức danh nghề

    (Xây dựng) - Ông Trần Hải Tuấn (Long An) hỏi, viên chức đang giữ chức danh nghề nghiệp kỹ sư (V.05.02.07), có chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng thì chứng chỉ hành nghề này có thay thế được chứng chỉ bồi dưỡng theo tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp viên chức chuyên ngành quản lý dự án đường bộ để chuyển xếp vào chức danh nghề nghiệp Quản lý dự án đường bộ hạng III (V.12.23.03) hay không?

  • Điều chỉnh giá thuê nhà ở cũ thuộc sở hữu Nhà nước áp dụng theo quy định nào?

    (Xây dựng) - Nghị định số 99/2015/NĐ-CP ngày 20/10/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành Luật Nhà ở năm 2014 có quy định giá thuê nhà ở cũ thuộc sở hữu Nhà nước chưa được cải tạo, xây dựng lại thì áp dụng giá thuê theo Quyết định của Thủ tướng Chính phủ.

  • Tính tiền thuê nhà ở cũ thuộc sở hữu Nhà nước

    (Xây dựng) – Trong trường hợp Nhà nước có điều chỉnh tiền lương cơ bản thì UBND các tỉnh, thành phố có trách nhiệm điều chỉnh tăng giá thuê nhà ở tương ứng với tỉ lệ tăng của tiền lương.

  • Điều kiện tổ chức hội nghị nhà chung cư thường niên

    (Xây dựng) - Ông Nguyễn Đình Chiến (Hà Nội) hỏi, trường hợp thiếu các điều kiện về nội dung quy định tại Điểm a, b và c Khoản 1, Khoản 4 Điều 15 Quy chế quản lý, sử dụng nhà chung cư ban hành kèm theo Thông tư số 02/2016/TT-BXD thì có được tổ chức hội nghị nhà chung cư thường niên hay không?

  • Căn cứ thay thế nhà thầu thi công

    (Xây dựng) - Gia đình ông Ngô Tuấn Anh (Hà Nội) đang thi công phá dỡ nhà cũ để xây dựng lại theo giấy phép được UBND quận cấp. Ông đã ký hợp đồng với 1 đơn vị phá dỡ có pháp nhân hợp pháp, đã lập biện pháp thi công (bản vẽ và thuyết minh) và đã được UBND phường phê duyệt lệnh khởi công theo đúng quy định.

  • Khoảng cách an toàn về môi trường đối với cụm công nghiệp

    (Xây dựng) - Khoảng cách ly (khoảng cách an toàn về môi trường) của các xí nghiệp công nghiệp tuân thủ theo quy hoạch xây dựng được duyệt.

Xem thêm
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load