Thứ bảy 23/01/2021 19:06 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Có được giao kết hợp đồng lao động thông qua phương tiện điện tử?

08:56 | 23/11/2020

Nhiều bạn đọc đặt câu hỏi: Người sử dụng lao động và người lao động có được giao kết hợp đồng lao động thông qua phương tiện điện tử?

Theo Điều 14 Bộ luật Lao động năm 2019 (có hiệu lực từ 1.1.2021), người lao động và người sử dụng lao động phải giao kết hợp đồng lao động bằng hình thức văn bản, đối với hợp đồng lao động có thời hạn dưới 1 tháng thì có thể giao kết hợp đồng lao động bằng lời nói.

Bộ luật Lao động năm 2019 cũng quy định: “Hợp đồng lao động được giao kết thông qua phương tiện điện tử dưới hình thức thông điệp dữ liệu theo quy định của pháp luật về giao dịch điện tử có giá trị như hợp đồng lao động bằng văn bản”.

Thông điệp dữ liệu theo Luật Giao dịch điện tử năm 2005 là thông tin được tạo ra, được gửi đi, được nhận và được lưu trữ bằng phương tiện điện tử.

Việc bổ sung hình thức hợp đồng lao động được giao kết bằng phương thức điện tử là một quy định mới phù hợp với xu thế phát triển của quan hệ lao động trong bối cảnh khoa học công nghệ phát triển.

Theo Quế Chi/Laodong.vn

Cùng chuyên mục
Xem thêm
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load