Thứ ba 24/11/2020 00:16 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Xảy ra hỏa hoạn, chủ nhà hay khách thuê phải bồi thường?

14:13 | 27/10/2020

Khoảng 5h30 ngày 27.10, tại tầng 33, chung cư HH1B Linh Đàm, phường Hoàng Liệt, quận Hoàng Mai, Hà Nội bất ngờ xảy ra vụ hỏa hoạn khiến hàng nghìn cư dân sinh sống tại toà nhà hoảng sợ. Rất may vụ hỏa hoạn không gây thiệt hại về người. Nhiều ý kiến đang thắc mắc việc nhà chung cư cho thuê khi xảy ra sự cố hỏa hoạn và gây thiệt hại về tài sản, ai sẽ là người chịu trách nhiệm bồi thường nếu không ràng buộc pháp lý?

Xác định người chịu trách nhiệm bồi thường

Theo quy định của pháp luật, trách nhiệm bồi thường thiệt hại sự cố hỏa hoạn chỉ được thực hiện khi thỏa mãn đủ 3 điều kiện: Có thiệt hại xảy ra, hành vi gây thiệt hại là hành vi trái pháp luật và có mối quan hệ nhân quả giữa hành vi trái pháp luật và thiệt hại xảy ra.

Cụ thể, trách nhiệm bồi thường thiệt hại được nêu rõ tại khoản 5 Điều 275 Bộ Luật Dân sự năm 2015 như sau:

- Người nào có hành vi xâm phạm tính mạng, sức khoẻ, danh dự, nhân phẩm, uy tín, tài sản, quyền, lợi ích hợp pháp khác của người khác mà gây thiệt hại thì phải bồi thường, trừ trường hợp Bộ luật này, luật khác có liên quan quy định khác.

- Người gây thiệt hại không phải chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại trong trường hợp thiệt hại phát sinh là do sự kiện bất khả kháng hoặc hoàn toàn do lỗi của bên bị thiệt hại, trừ trường hợp có thỏa thuận khác hoặc luật có quy định khác.

- Trường hợp tài sản gây thiệt hại thì chủ sở hữu, người chiếm hữu tài sản phải chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại, trừ trường hợp thiệt hại phát sinh theo quy định tại khoản 2 Điều này.

Như vậy, để xác định ai là người có trách nhiệm bồi thường thiệt hại khi nhà cho thuê xảy ra hỏa hoạn, phải tìm hiểu được nguyên nhân vụ hỏa hoạn là do chủ nhà hay người thuê trọ; hành vi của người đó có thỏa mãn 3 điều kiện nói trên hay không.

Trường hợp cả bên cho thuê và bên thuê cùng có lỗi thì cả hai bên phải liên đới bồi thường.

xay ra hoa hoan chu nha hay khach thue phai boi thuong
Để xác định người chịu trách nhiệm cần tìm ra nguyên nhân hỏa hoạn. (Ảnh: Đình Trọng)

Điều kiện bảo đảm an toàn phòng cháy chữa cháy

Pháp luật hiện hành chưa có quy định về điều kiện phòng cháy chữa cháy đối với các công trình nhà ở cho thuê ít hơn 5 tầng, hoặc có khối tích chưa đến 5.000 m3.

Vì vậy, nhà trọ cho thuê nói chung (thường chỉ từ 1 – 3 tầng) không cần phải đáp ứng các quy định, điều kiện về phòng cháy chữa cháy khi sử dụng hoặc cho thuê.

Tuy nhiên, cả chủ trọ và người thuê cần phải nắm rõ quy định này, từ đó đưa ra các thỏa thuận trong hợp đồng, quy định rõ trách nhiệm, nghĩa vụ của các bên liên quan đến vấn đề vệ sinh an toàn, phòng chống cháy nổ, đảm bảo giữ gìn tài sản và trách nhiệm bồi thường khi xảy ra sự cố.

Theo TRANG THIỀU/Laodong.vn

Cùng chuyên mục
Xem thêm
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load