Thứ năm 11/08/2022 04:07 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Thủ tục đổi thông tin trên sổ đỏ

20:12 | 23/05/2021

Bạn đọc hỏi: Tôi được cấp sổ đỏ năm 2005, giờ tôi không muốn cấp đổi chỉ yêu cầu bổ sung thông tin địa chỉ thửa đất, loại đất, mục đích sử dụng, thời hạn sử dụng trên trang 4 của Giấy chứng nhận như mẫu sổ hồng mới thì phải làm thế nào?

Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Điều 97 Luật Đất đai năm 2013 quy định về Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất như sau:

1. Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất được cấp cho người có quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở, quyền sở hữu tài sản khác gắn liền với đất theo một loại mẫu thống nhất trong cả nước.

Bộ trưởng Bộ Tài nguyên và Môi trường quy định cụ thể về Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

2. Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng đã được cấp theo quy định của pháp luật về đất đai, pháp luật về nhà ở, pháp luật về xây dựng trước ngày 10.12.2009 vẫn có giá trị pháp lý và không phải đổi sang Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

Trường hợp người đã được cấp Giấy chứng nhận trước ngày 10.12.2009 có nhu cầu cấp đổi thì được đổi sang Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật này.

Như vậy, để bổ sung thông tin địa chỉ thửa đất, loại đất, mục đích sử dụng, thời hạn sử dụng trên trang 4 của Giấy chứng nhận như mẫu Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất hiện hành, bạn phải làm thủ tục cấp đổi Giấy chứng nhận giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Theo MINH HƯƠNG/Laodong.vn

Cùng chuyên mục
Xem thêm
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load