(Xây dựng) - Vừa qua, Đảng bộ các khu công nghiệp tỉnh tổ chức Hội nghị tổng kết, đánh giá kết quả công tác Đảng năm 2021, triển khai nhiệm vụ năm 2022.
![]() |
Lãnh đạo Đảng ủy Ban quản lý các khu công nghiệp tỉnh trao bằng khen cho các Chi bộ hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ năm 2021. |
Năm 2021, trong bối cảnh dịch Covid-19 ảnh hưởng đến hoạt động sản xuất kinh doanh của các doanh nghiệp song Đảng bộ các khu công nghiệp và các Chi bộ trực thuộc đã hoàn thành tốt nhiệm vụ chính trị đề ra. Các chỉ tiêu về kinh tế - xã hội trực tiếp gắn với nhiệm vụ chính trị của Đảng bộ, các Chi bộ đều đạt và vượt kế hoạch.
Trong đó, các khu công nghiệp đã thu hút đầu tư được 11 dự án, trong đó có 5 dự án vốn đầu tư trong nước, vốn đầu tư trên 6.300 tỷ đồng và 6 dự án FDI, vốn đầu tư trên 413 triệu USD, vượt chỉ tiêu vốn đầu tư. Doanh thu của các doanh nghiệp ước đạt trên 47.450 tỷ đồng; nộp ngân sách Nhà nước ước đạt 1.000 tỷ đồng; kim ngạch xuất khẩu ước đạt 5,2 tỷ USD, tăng 40% so với năm 2020, bằng 130% kế hoạch năm. Công tác phòng chống dịch Covid-19 được thực hiện hiệu quả.
Công tác xây dựng Đảng và hệ thống chính trị luôn được chú trọng, Đảng bộ các khu công nghiệp tỉnh hiện có 159 đảng viên sinh hoạt tại 13 Chi bộ. Trong năm, các Chi bộ đã xét kết nạp đảng cho 9 quần chúng; chuyển sinh hoạt đảng chính thức cho 15 đảng viên; thành lập 1 Chi bộ thuộc doanh nghiệp FDI. Thực hiện tốt công tác kiểm tra, giám sát trong Đảng theo đúng quy định…
Công tác giáo dục tư tưởng chính trị được thực hiện đầy đủ nên cán bộ, đảng viên, công chức, viên chức, người lao động trong Đảng bộ ổn định. Công tác xây dựng đơn vị và các đoàn thể được quan tâm, chú trọng. Năm 2021 đã thành lập thêm được 9 công đoàn cơ sở mới đưa tổng số công đoàn cơ sở lên 92 đơn vị với trên 40.000 đoàn viên.
Năm 2022, Đảng bộ các khu công nghiệp tỉnh tiếp tục lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện tốt công tác cải cách hành chính, đổi mới phương thức xúc tiến đầu tư, tiếp tục thực hiện mục tiêu kép, thích ứng an toàn, linh hoạt trong điều kiện dịch Covid-19, đẩy mạnh chuyển đổi số trong các doanh nghiệp, phấn đấu doanh thu của các doanh nghiệp tăng 10% so với năm 2021; Xây dựng đảng bộ và 50% các Chi bộ trực thuộc đạt trong sạch vững mạnh, phấn đấu thành lập mới 1-2 Chi bộ doanh nghiệp FDI, kết nạp 5-10 đảng viên mới…
Tại Hội nghị, Đảng ủy Ban quản lý các khu công nghiệp đã trao bằng khen cho các tập thể và cá nhân hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ năm 2021.
Phùng Hằng
Theo