Thứ năm 15/04/2021 11:04 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Những trường hợp nào được miễn đóng thuế sử dụng đất?

14:22 | 06/03/2021

Sử dụng đất thổ cư phải đóng thuế như thế nào? Đối tượng nào được miễn đóng thuế thổ cư là điều nhiều người quan tâm?

Thuế sử dụng đất là gì? Đối tượng nộp thuế sử dụng đất

Theo Luật Đất đai năm 2013, đất thổ cư thuộc nhóm đất phi nông nghiệp, được nhà nước công nhận thông qua Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (sổ đỏ).

Thuế sử dụng đất là loại thuế mà người sử dụng đất phải nộp trong quá trình sử dụng đất.

Đây là một loại thuế gián thu được áp dụng đối với quyền sử dụng đất. Đối tượng nộp thuế là các tổ chức, cá nhân có quyền sử dụng đất, được Nhà nước giao quyền sử dụng đất.

Đối tượng chịu thuế đất thổ cư được quy định tại Khoản 1, Điều 1 Thông tư 153/2011/TT-BTC hướng dẫn về thuế sử dụng đất phi nông nghiệp, có quy định về những đối tượng phải chịu thuế sử dụng đất như sau: Đất ở tại nông thôn, đất ở tại đô thị quy định tại Luật đất đai và các văn bản hướng dẫn thi hành.

nhung truong hop nao duoc mien dong thue su dung dat
Thương binh, bệnh binh, anh hùng lực lượng vũ trang... là đối tượng được miễn đóng thuế sử dụng đất. Ảnh: Hải Nguyễn

Đất sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp (gồm đất xây dựng khu công nghiệp; đất làm mặt bằng cơ sở sản xuất, kinh doanh; đất khai thác khoáng sản, làm mặt bằng chế biến khoáng sản; đất sản xuất vật liệu xây dựng; đất phi nông nghiệp sử dụng vào mục đích kinh doanh).

Cách tính thuế sử dụng đất

Theo quy định tại Điều 5 Luật thuế phi nông nghiệp năm 2010, hướng dẫn bởi Thông tư 153/2011/TT-BTC thuế sử dụng đất hàng năm đối với các loại đất phi nông nghiệp được xác định như sau: Thuế sử dụng đất phi nông nghiệp = Giá tính thuế x Thuế suất.

Còn đất nông nghiệp, thuế sử dụng đất được quy định tại Điều 5 Luật thuế sử dụng đất nông nghiệp năm 1993, thuế sử dụng đất hàng năm đối với đất nông nghiệp được xác định bằng định suất thuế trên cơ sở hạng đất, diện tích của đất được sử dụng.

Trường hợp được miễn thuế sử dụng đất được quy định tại khoản 5, Điều 9 luật thuế như sau: Đất ở trong hạn mức của người hoạt động cách mạng trước ngày 19.8.1945; thương binh hạng 1/4, 2/4; người hưởng chính sách như thương binh hạng 1/4, 2/4; bệnh binh hạng 1/3;

Anh hùng lực lượng vũ trang nhân dân; mẹ Việt Nam anh hùng; cha đẻ, mẹ đẻ, người có công nuôi dưỡng liệt sĩ khi còn nhỏ; vợ, chồng của liệt sĩ; con của liệt sĩ được hưởng trợ cấp hàng tháng; người hoạt động cách mạng bị nhiễm chất độc da cam; người bị nhiễm chất độc da cam mà hoàn cảnh gia đình khó khăn.

Theo MINH HUY/Laodong.vn

Cùng chuyên mục
Xem thêm
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load