Thứ hai 27/05/2024 22:42 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Không còn quốc tịch Việt Nam có được nhận tặng cho nhà đất?

14:38 | 25/04/2024

(Xây dựng) - Bà Phạm Thị Loan là người gốc Việt, hiện có quốc tịch Đài Loan, không còn quốc tịch Việt Nam nữa. Bà Loan hỏi, theo Luật Đất đai (sửa đổi) năm 2024, người có quốc tịch nước ngoài như bà có được đứng tên nhà đất khi người thân, anh em tặng cho không?

Không còn quốc tịch Việt Nam có được nhận tặng cho nhà đất?
Ảnh minh họa.

Bộ Tài nguyên và Môi trường trả lời vấn đề này như sau:

Điểm h Khoản 1 Điều 28 Luật Đất đai năm 2024 quy định:

"h) Người gốc Việt Nam định cư ở nước ngoài được phép nhập cảnh vào Việt Nam được mua, thuê mua nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở, nhận quyền sử dụng đất ở trong dự án phát triển nhà ở; nhận thừa kế quyền sử dụng đất ở và các loại đất khác trong cùng thửa đất có nhà ở theo quy định của pháp luật về dân sự; nhận tặng cho nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở từ những người thuộc hàng thừa kế theo quy định của pháp luật về dân sự;".

Như vậy, khi Luật Đất đai năm 2024 có hiệu lực thi hành, nếu bà là người gốc Việt Nam định cư ở nước ngoài được phép nhập cảnh vào Việt Nam thì sẽ được quyền nhận tặng cho nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở từ những người thuộc hàng thừa kế theo quy định của pháp luật về dân sự.

Ngọc Linh

Theo

Cùng chuyên mục
Xem thêm
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load