Thứ năm 23/01/2020 14:53 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Con riêng có quyền hưởng di sản thừa kế?

09:23 | 16/09/2014

(Xây dựng) - Bố tôi mất cách đây 1 năm nhưng không để lại di chúc. Bố và mẹ tôi có tôi là con gái duy nhất nhưng ngoài tôi, bố tôi còn có một người con riêng kém tôi 6 tuổi. Vậy khi bố tôi chết, người con riêng đó có được quyền tranh chấp tài sản với tôi không?

(Đặng Kim Anh, quận Hà Đông, Hà Nội)


Ảnh minh họa.

Trả lời:

Bố bà mất không để lại di chúc nên theo quy định của pháp luật, di sản thừa kế của bố bà sẽ được chia theo pháp luật.

Căn cứ Điểm a, Khoản 1, Điều 676 Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định người thừa kế theo pháp luật cụ thể như sau: “Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây: Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết”.

Ngoài ra, theo Khoản 2, Điều 676 Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định: “Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau”.

Như vậy, theo các quy định nêu trên thì người con riêng của bố bà thuộc hàng thừa kế thứ nhất và có quyền hưởng phần di sản bằng với các đồng thừa kế khác trong khối di sản thừa kế của bố bà.

Luật sư Đào Thị Dung

Theo

Cùng chuyên mục
Xem thêm
  • doanh nghiep phai boi thuong cho nguoi lao dong bi tan nan lao dong the nao

    Bạn đọc có email havy6803@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty tôi có người lao động bị tai nạn trong quá trình làm việc. Nguyên nhân tai nạn là do người lao động không cẩn thận, tập trung khi làm việc. Công ty tôi có phải bồi thường không? 

    09:13 | 11/01/2020
  • lam hong thiet bi cua cong ty co bi khau tru luong

    Bạn đọc có email tuyettranx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty tôi có người lao động làm hỏng thiết bị của công ty. Công ty tôi có được khấu trừ vào lương khi người lao động làm hỏng thiết bị của công ty không, mức khấu trừ như thế nào?

    10:06 | 10/01/2020
  • bi dinh chi cong viec duoc tam ung luong the nao

    Bạn đọc có email khanhhoangxxx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Theo quy định hiện hành, người lao động bị đình chỉ công việc sẽ được tạm ứng 50% lương. Tôi muốn hỏi 50% tiền lương đó là tiền lương cho thời gian đã làm việc trước đó hay 50% lương của các ngày bị đình chỉ công việc?

    09:36 | 07/01/2020
  • thoa uoc lao dong hay noi quy lao dong co gia tri phap ly cao hon

    Bạn đọc có email minhtungxx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Thỏa ước lao động của công ty tôi vừa xây dựng có nội dung có lợi hơn cho người lao động nhưng khác nội quy lao động của công ty đã đăng ký trước đây. Vậy thỏa ước lao động tập thể hay nội quy lao động có giá trị pháp lý cao hơn? Trường hợp này, công ty tôi có cần sửa đổi nội quy lao động hay không?

    09:24 | 03/01/2020
  • khong gop du von vao cong ty chiu trach nhiem the nao

    Bạn đọc có địa chỉ anhvuxxx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi là chủ sở hữu công ty TNHH một thành viên. Tuy nhiên, đã quá thời hạn 90 ngày kể từ ngày được cấp giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp mà tôi vẫn chưa góp đủ vốn. Tôi cũng chưa làm thủ tục thay đổi vốn điều lệ. Xin hỏi, trong trường hợp này, tôi sẽ có nghĩa vụ tài chính tương ứng với số vốn thực góp hay cam kết góp?

    20:23 | 02/01/2020
  • ba lan nguoi lao dong vang mat co duoc hop xu ly ky luat lao dong

    Bạn đọc có email huyenanhxx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Công ty tôi đang tiến hành xử lý kỷ luật sa thải một người lao động. Tuy nhiên, công ty đã 2 lần gửi thông báo hợp lệ cho họ nhưng họ không đến tham dự cuộc họp xử lý kỷ luật. Tuần tới, công ty tôi sẽ gửi thông báo lần 3 cho người lao động đó. Nếu lần này họ vẫn không tham gia thì cuộc họp có được tiến hành không? 

    16:02 | 02/01/2020
  • vien chuc co duoc thanh lap doanh nghiep khong

    Bạn đọc có địa chỉ: tueanhxxx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi là viên chức nhà nước. Hiện tại, tôi muốn thành lập công ty TNHH một thành viên do tôi làm chủ sở hữu thì có được không?

    10:02 | 02/01/2020
  • ho so cham dut hieu luc ma so thue the nao

    Bạn đọc có địa chỉ email: nguyenngoc24xx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Do hoạt động kinh doanh không hiệu quả nên công ty tôi đang làm thủ tục giải thể. Để chấm dứt hiệu lực mã số thuế công ty tôi cần chuẩn bị những giấy tờ gì?

    09:08 | 31/12/2019
  • co duoc dong tiep bhxh tu nguyen sau khi tam dung khong

    Bạn đọc có email anbinhxx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Trước đây, tôi đã tham gia BHXH tự nguyện nhưng vì khò khăn nên tạm ngừng đóng. Nay tôi muốn đóng tiếp BHXH tự nguyện có được không?

    11:54 | 30/12/2019
  • thoi hieu xu ly ky luat the nao

    Bạn đọc có địa chỉ email: lanngoc24xx@x gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi là viên chức. Vừa qua, tôi vi phạm quy định pháp luật và đang bị xem xét xử lý kỷ luật. Pháp luật quy định như thế nào về thời hiệu và thời hạn xử lý kỷ luật? 

    10:19 | 28/12/2019
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load