Chủ nhật 03/03/2024 04:13 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Xây thêm nhà xưởng có phải điều chỉnh dự án?

09:02 | 16/03/2023

(Xây dựng) – Công ty bà Nguyễn Trang (Nam Định) nằm trong cụm công nghiệp, hoạt động trong lĩnh vực sản xuất dây cáp điện bọc nhựa. Công ty đang có nhu cầu xây thêm 2 nhà xưởng để mở rộng sản xuất.

Xây thêm nhà xưởng có phải điều chỉnh dự án?
Ảnh minh họa (Nguồn: Internet).

Bà Trang hỏi, dự án đầu tư xây dựng bổ sung của công ty có thuộc trường hợp quy định tại Khoản 4 Điều 61 Luật Xây dựng: "Trường hợp điều chỉnh dự án làm thay đổi mục tiêu, quy mô, địa điểm xây dựng thì phải được sự chấp thuận của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền" hay không? Nếu có, công ty phải xin chấp thuận của cơ quan nào? Tên thủ tục hành chính cụ thể ở đây là gì?

Cục Quản lý hoạt động xây dựng, Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Nội dung xây dựng bổ sung thêm hai nhà xưởng theo nhu cầu của công ty thuộc trường hợp phải điều chỉnh dự án đầu tư xây dựng theo quy định tại Khoản 4 Điều 61 Luật Xây dựng số 50/2014/QH13 (do có thay đổi về quy mô dự án).

Việc điều chỉnh dự án đầu tư xây dựng phải được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền chấp thuận điều chỉnh chủ trương đầu tư theo quy định của Luật Đầu tư.

Hồ sơ Báo cáo nghiên cứu khả thi điều chỉnh của dự án cần được thẩm định bởi cơ quan chuyên môn về xây dựng theo quy định tại Khoản 2 Điều 19 Nghị định số 15/2021/NĐ-CP ngày 3/3/2021 của Chính phủ quy định chi tiết một số nội dung về quản lý dự án đầu tư xây dựng.

Căn cứ vào tính chất nguồn vốn thực hiện dự án, thẩm quyền thẩm định Báo cáo nghiên cứu khả thi điều chỉnh của dự án được thực hiện theo quy định tại Điểm a, Điểm b Khoản 2; Khoản 3; Khoản 4 Điều 13 Nghị định số 15/2021/NĐ-CP và thẩm quyền thẩm định thiết kế triển khai sau thiết kế cơ sở được thực hiện theo quy định tại Điểm a, Điểm b Khoản 2; Khoản 3; Khoản 4 Điều 36 Nghị định số 15/2021/NĐ-CP.

Thảo Phương

Theo

Cùng chuyên mục
  • Dự án có thiết kế lặp lại, xác định chi phí thế nào?

    (Xây dựng) - Ông Hà Văn Thái (Bắc Giang) được giao thẩm tra một số dự án trụ sở công an xã trên địa bàn một huyện. Mỗi dự án có chủ trương đầu tư riêng do UBND huyện phê duyệt, không được phê duyệt thiết kế định hình, chỉ có thỏa thuận về quy mô với Công an tỉnh.

  • Hoàn thiện nhà xây thô phải phù hợp với quy hoạch và thiết kế

    (Xây dựng) - Trường hợp công trình nhà ở thuộc dự án đầu tư xây dựng khu nhà ở để bán của doanh nghiệp, việc hoàn thiện nhà ở phải bảo đảm phù hợp theo quy hoạch được phê duyệt, thiết kế được thẩm định, phê duyệt, giấy phép xây dựng (nếu có) theo quy định của pháp luật về xây dựng hiện hành.

  • Căn cứ đánh giá, công nhận tiêu chí quy hoạch xã nông thôn mới

    (Xây dựng) - Đối với các xã đã và đang tổ chức lập quy hoạch phân khu đô thị, định hướng thành lập phường, sau khi được cấp có thẩm quyền phê duyệt quy hoạch đô thị theo quy định là cơ sở để đánh giá đảm bảo tiêu chí quy hoạch để xem xét, đánh giá, công nhận xã nông thôn mới nâng cao.

  • Thế nào là công trình xây dựng khẩn cấp?

    (Xây dựng) - Công trình xây dựng khẩn cấp được xây dựng mới hoặc sửa chữa, cải tạo nhằm kịp thời phòng, chống, khắc phục hậu quả thiên tai được quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 130 Luật Xây dựng số 50/2014/QH13 đã được sửa đổi, bổ sung tại Khoản 48 Điều 1 Luật số 62/2020/QH14.

  • Điều kiện cấp phép xây dựng nhà ở riêng lẻ tại đô thị

    (Xây dựng) - Ông Danh Toàn có câu hỏi liên quan tới các điều kiện cấp phép xây dựng nhà ở riêng lẻ tại đô thị, gửi tới cơ quan có thẩm quyền hướng dẫn giải đáp.

  • Xác định thẩm quyền kiểm tra nghiệm thu hoàn thành công trình

    (Xây dựng) - Thẩm quyền kiểm tra công tác nghiệm thu được quy định tại các Nghị định về quản lý chất lượng và bảo trì công trình xây dựng và Phụ lục X Nghị định số 15/2021/NĐ-CP ngày 03/3/2021 của Chính phủ.

Xem thêm
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load