Thứ năm 23/09/2021 19:02 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Phụ trách thanh quyết toán công trình cần có chứng chỉ gì?

11:07 | 12/05/2021

(Xây dựng) - Ông Trần Mạnh Hùng (Đồng Nai) hỏi, cán bộ phụ trách thanh toán hợp đồng, thanh quyết toán công trình sử dụng vốn NSNN thuộc phòng Tài chính-Kế toán Ban quản lý dự án (thành lập theo quyết định của UBND huyện) có cần chứng chỉ/chứng nhận bồi dưỡng nghiệp vụ thanh quyết toán công trình hay không? Có yêu cầu nào khác về năng lực hay không?

phu trach thanh quyet toan cong trinh can co chung chi gi
Ảnh minh họa.

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Theo quy định tại Điểm b Khoản 5 Điều 21 (tổ chức và hoạt động của Ban quản lý dự án đầu tư xây dựng chuyên ngành, Ban quản lý dự án đầu tư xây dựng khu vực) và Khoản 3 Điều 22 (Ban quản lý dự án đầu tư xây dựng một dự án) Nghị định số 15/2021/NĐ-CP ngày 3/3/2021 của Chính phủ quy định chi tiết một số nội dung về quản lý dự án đầu tư xây dựng thì “cá nhân phụ trách các lĩnh vực chuyên môn phải có chứng chỉ hành nghề về giám sát thi công xây dựng, định giá xây dựng có hạng phù hợp với nhóm dự án, cấp công trình và công việc đảm nhận”.

Điều kiện để cấp chứng chỉ hành nghề định giá xây dựng được quy định tại Khoản 2 Điều 72 Nghị định số 15/2021/NĐ-CP.

Hạ Nhiên

Theo

Cùng chuyên mục
  • nguoi quyet dinh dau tu hay chu dau tu tham dinh du an dieu chinh

    (Xây dựng) - Người quyết định đầu tư có trách nhiệm tổ chức thẩm định báo cáo kinh tế - kỹ thuật đầu tư xây dựng, phê duyệt dự án, quyết định đầu tư xây dựng theo quy định tại Điều 56, Luật Xây dựng số 50/2014/QH13 đã được sửa đổi, bổ sung theo Khoản 13, Điều 1, Luật số 62/2020/QH14.

  • du an nao duoc dieu chinh tong muc dau tu xay dung

    (Xây dựng) - Một dự án đầu tư đã được UBND tỉnh phê duyệt báo cáo nghiên cứu khả thi với tổng mức đầu tư 50 tỷ đồng, nguồn vốn từ tiền bồi thường của 1 doanh nghiệp. Bước thiết kế bản vẽ thi công dự toán thẩm định vượt lên thành 65 tỷ đồng theo Quyết định số 476/QĐ-TTg ngày 1/5/2019 của Thủ tướng Chính phủ.

  • huong dan xac dinh chi phi tham tra du toan bo sung

    (Xây dựng) - Công trình xây dựng trụ sở có tổng mức đầu tư 3 tỷ đồng. Sau khi thẩm tra, phê duyệt báo cáo kinh tế - kỹ thuật thì có nội dung phát sinh dự toán, thiết kế (giá trị 100 triệu đồng) nên phải thẩm tra phần bổ sung này. Chi phí thẩm tra bổ sung tính theo tỷ lệ % ra giá trị nhỏ hơn 2 triệu đồng.

  • co bat buoc ghi nhat ky giam sat thi cong

    (Xây dựng) - Ông Phạm Hồng Thái (Hà Nội) hỏi, công trình thi công năm 2020 có cần thiết phải ghi nhật ký giám sát thi công hay không? Nếu có thì theo thông tư, nghị định nào và nếu không thì theo quy định nào?

  • cong trinh nang luong co phai lap nhiem vu thiet ke

    (Xây dựng) - Ông Đỗ Xuân Sơn (Hà Nội) hỏi, nhiệm vụ thiết kế có bắt buộc phải lập với các dự án đầu tư xây dựng hay không? Với công trình năng lượng, cấp I, sử dụng vốn khác thì lập thế nào và chủ đầu tư có thể tự lập, phê duyệt nhiệm vụ thiết kế không?

  • quyen tham dinh phe duyet thiet ke dieu chinh

    (Xây dựng) - Đối với việc điều chỉnh báo cáo kinh tế - kỹ thuật đầu tư xây dựng (gồm nội dung thiết kế điều chỉnh hoặc toàn bộ nội dung của dự án sau khi điều chỉnh), người quyết định đầu tư có trách nhiệm tổ chức thẩm định, phê duyệt theo quy định.

Xem thêm
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load