Thứ ba 28/09/2021 09:29 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Căn cứ xác định cấp của công trình sửa chữa, cải tạo

14:56 | 26/07/2021

(Xây dựng) - Ông Nguyễn Bá Huân (Thái Nguyên) đang tham gia dự án cải tạo, sửa chữa nhà làm việc ban Đảng thuộc Tỉnh uỷ. Ông hỏi, công trình cải tạo, sửa chữa này thuộc công trình cấp mấy, căn cứ theo quy định nào?

can cu xac dinh cap cua cong trinh sua chua cai tao
Ảnh minh họa.

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Căn cứ các quy định nêu tại Thông tư số 03/2016/TT-BXD ngày 10/3/2016 của Bộ Xây dựng về phân cấp công trình xây dựng và hướng dẫn áp dụng trong quản lý hoạt động đầu tư xây dựng và Thông tư số 07/2019/TT-BXD ngày 7/11/2019 của Bộ Xây dựng sửa đổi, bổ sung một số nội dung của Thông tư số 03/2016/TT-BXD; cấp của công trình độc lập được xác định căn cứ vào các tiêu chí xác định cấp (gồm quy mô công suất/tầm quan trọng, quy mô kết cấu) theo quy định tại Khoản 2 Điều 2 Thông tư số 03/2016/TT-BXD.

Xác định cấp cho công trình hiện hữu được sửa chữa, cải tạo, nâng cấp như sau:

Trường hợp sửa chữa, cải tạo, nâng cấp không làm thay đổi các tiêu chí xác định cấp của công trình hiện hữu thì cấp của công trình trước và sau sửa chữa, cải tạo, nâng cấp không thay đổi.

Trường hợp khác với nội dung như đã nêu trên thì cấp của công trình sau sửa chữa, cải tạo, nâng cấp được xác định theo quy định của pháp luật tại thời điểm phê duyệt dự án đầu tư sửa chữa, cải tạo, nâng cấp công trình, căn cứ vào các tiêu chí xác định cấp của công trình sau sửa chữa, cải tạo, nâng cấp.

Hạ Nhiên

Theo

Cùng chuyên mục
  • co quan nao tham dinh cong trinh cau trong do thi

    (Xây dựng) - Trường hợp dự án đầu tư xây dựng chỉ có công trình cầu trong đô thị thì việc thẩm định thiết kế xây dựng triển khai sau thiết kế cơ sở công trình là thuộc thẩm quyền của cơ quan chuyên môn về xây dựng trực thuộc Bộ Giao thông Vận tải hoặc Sở Giao thông Vận tải hoặc của người quyết định đầu tư.

  • huong dan dinh muc khau hao coc van thep

    (Xây dựng) - Ngày 22/9, Bộ Xây dựng có Văn bản số 3915/BXD-KTXD về việc hướng dẫn định mức khấu hao cọc ván thép cho công tác ép cọc.

  • nguoi quyet dinh dau tu hay chu dau tu tham dinh du an dieu chinh

    (Xây dựng) - Người quyết định đầu tư có trách nhiệm tổ chức thẩm định báo cáo kinh tế - kỹ thuật đầu tư xây dựng, phê duyệt dự án, quyết định đầu tư xây dựng theo quy định tại Điều 56, Luật Xây dựng số 50/2014/QH13 đã được sửa đổi, bổ sung theo Khoản 13, Điều 1, Luật số 62/2020/QH14.

  • du an nao duoc dieu chinh tong muc dau tu xay dung

    (Xây dựng) - Một dự án đầu tư đã được UBND tỉnh phê duyệt báo cáo nghiên cứu khả thi với tổng mức đầu tư 50 tỷ đồng, nguồn vốn từ tiền bồi thường của 1 doanh nghiệp. Bước thiết kế bản vẽ thi công dự toán thẩm định vượt lên thành 65 tỷ đồng theo Quyết định số 476/QĐ-TTg ngày 1/5/2019 của Thủ tướng Chính phủ.

  • huong dan xac dinh chi phi tham tra du toan bo sung

    (Xây dựng) - Công trình xây dựng trụ sở có tổng mức đầu tư 3 tỷ đồng. Sau khi thẩm tra, phê duyệt báo cáo kinh tế - kỹ thuật thì có nội dung phát sinh dự toán, thiết kế (giá trị 100 triệu đồng) nên phải thẩm tra phần bổ sung này. Chi phí thẩm tra bổ sung tính theo tỷ lệ % ra giá trị nhỏ hơn 2 triệu đồng.

  • co bat buoc ghi nhat ky giam sat thi cong

    (Xây dựng) - Ông Phạm Hồng Thái (Hà Nội) hỏi, công trình thi công năm 2020 có cần thiết phải ghi nhật ký giám sát thi công hay không? Nếu có thì theo thông tư, nghị định nào và nếu không thì theo quy định nào?

Xem thêm
  • cong trinh nang luong co phai lap nhiem vu thiet ke

    (Xây dựng) - Ông Đỗ Xuân Sơn (Hà Nội) hỏi, nhiệm vụ thiết kế có bắt buộc phải lập với các dự án đầu tư xây dựng hay không? Với công trình năng lượng, cấp I, sử dụng vốn khác thì lập thế nào và chủ đầu tư có thể tự lập, phê duyệt nhiệm vụ thiết kế không?

    14:30 | 15/09/2021
  • quyen tham dinh phe duyet thiet ke dieu chinh

    (Xây dựng) - Đối với việc điều chỉnh báo cáo kinh tế - kỹ thuật đầu tư xây dựng (gồm nội dung thiết kế điều chỉnh hoặc toàn bộ nội dung của dự án sau khi điều chỉnh), người quyết định đầu tư có trách nhiệm tổ chức thẩm định, phê duyệt theo quy định.

    19:35 | 14/09/2021
  • huong dan tham quyen tham dinh thiet ke xay dung trien khai sau thiet ke co so

    (Xây dựng) - Bộ Xây dựng vừa có Văn bản số 3623/BXD-HĐXD ngày 07/9/2021 về việc hướng dẫn thẩm quyền thẩm định thiết kế xây dựng triển khai sau thiết kế cơ sở đối với công trình cầu trong đô thị.

    10:48 | 14/09/2021
  • nguyen tac dieu chinh hop dong khi phat sinh khoi luong

    (Xây dựng) - Đơn vị ông Phạm Hồng Thái (Hải Phòng) là nhà thầu thi công, đã ký hợp đồng xây lắp với hình thức trọn gói. Tuy nhiên trong quá trình thi công có một số nội dung hồ sơ thiết kế không phù hợp với thực tế hiện trường, chủ đầu tư đã kiểm tra và điều chỉnh hồ sơ thiết kế, có phát sinh khối lượng so với hợp đồng đã ký.

    13:09 | 11/09/2021
  • quy dinh ve xu ly vi pham xay nha tren dat nong nghiep

    (Xây dựng) - Khi phát hiện vi phạm hành chính thuộc lĩnh vực quản lý của mình, người có thẩm quyền đang thi hành công vụ phải kịp thời lập biên bản.

    11:46 | 10/09/2021
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load