Thứ hai 26/07/2021 12:31 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Yêu cầu về năng lực khi ban quản lý dự án làm giám sát thi công

15:53 | 18/06/2021

(Xây dựng) – Ông Thanh Hà (Nam Định) có câu hỏi: Khi được chủ đầu tư tiếp tục giao nhiệm vụ và cá nhân tham gia quản lý dự án được tham gia tư vấn giám sát thì ban quản lý dự án khu vực có được thực hiện công tác giám sát không? Ban quản lý dự án khu vực có cần phải có chứng chỉ năng lực tổ chức giám sát hay không?

yeu cau ve nang luc khi ban quan ly du an lam giam sat thi cong
Ảnh minh họa.

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Theo Khoản 4 Điều 21 Nghị định số 15/2021/NĐ-CP ngày 3/3/2021 của Chính phủ quy định chi tiết một số nội dung về quản lý dự án đầu tư xây dựng: “Ban quản lý dự án chuyên ngành, ban quản lý dự án khu vực được thực hiện tư vấn quản lý dự án cho các dự án khác hoặc thực hiện một số công việc tư vấn trên cơ sở bảo đảm hoàn thành nhiệm vụ quản lý dự án được giao và đáp ứng yêu cầu về điều kiện năng lực theo quy định khi thực hiện công việc tư vấn”.

Theo đó, trong trường hợp ban quản lý dự án thực hiện việc tư vấn giám sát thi công xây dựng công trình thì phải đáp ứng yêu cầu về năng lực theo quy định và việc lựa chọn nhà thầu tư vấn giám sát thi công xây dựng phải đáp ứng yêu cầu của pháp luật về đấu thầu.

Đỗ Quang

Theo

Cùng chuyên mục
  • lap dat he thong do xe tu dong can chung chi nang luc hang may

    (Xây dựng) - Công ty ông Đỗ Thanh Vỵ (Hà Nội) chuyên cung cấp hệ thống đỗ xe tự động dạng xếp hình (đỗ xe cơ khí) trong các tòa nhà cao tầng. Các dự án có số chỗ đỗ xe ô tô khác nhau (10, 20, 60, 80, 100, 150, 200, 300… vị trí đỗ cơ khí). Thời gian triển khai thi công lắp đặt khoảng 30 - 45 ngày.

  • phai tham dinh lai thiet ke co so trong truong hop nao

    (Xây dựng) - Hợp tác xã của bà Nguyễn Thị Lành (Hà Nội) làm chủ đầu tư dự án đầu tư khai thác chợ. Khi dự án triển khai đến bước ép cọc, vì nhiều lý do nên chuyển đổi đóng cọc vuông bê tông 30x30 sang cọc ly tâm D300A. Bà Lành hỏi, hợp tác xã có phải thẩm định lại thiết kế cơ sở và điều chỉnh giấy phép xây dựng không?

  • to chuc hoat dong xay dung theo linh vuc ghi tren chung chi

    (Xây dựng) - Công ty ông Lê Hồng Khánh hoạt động trong lĩnh vực tư vấn đầu tư xây dựng công trình, đã được cấp chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng, trong đó phạm vi hoạt động ghi: Thiết kế, thẩm tra thiết kế/công nghiệp (khai thác mỏ)/Hạng 3; quản lý dự án/công nghiệp (khai thác mỏ)/Hạng 3.

  • co duoc lien danh hoac thue thau phu de du dieu kien nang luc

    (Xây dựng) - Trường hợp liên danh hoặc thuê thầu phụ thì nhà thầu thực hiện phải có chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng phù hợp với phạm vi công việc do mình đảm nhận, trừ các công việc quy định tại Khoản 3, Điều 83, Nghị định số 15/2021/NĐ-CP.

  • quyen tham dinh thiet ke du an nhom c

    (Xây dựng) - Ông Đồng Mạnh Hà (Hà Nội) hỏi, phần nội dung trưng bày - Dự án xây dựng Bảo tàng Hà Nội có được xem xét là dự án nhóm C và công tác thẩm định hồ sơ thiết kế kỹ thuật sẽ do cơ quan chuyên môn về xây dựng thuộc UBND Thành phố thực hiện hay không?

  • phan loai du an co theo tong muc dau tu

    (Xây dựng) - Các trường hợp dự án đầu tư xây dựng công trình chỉ cần yêu cầu lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật đầu tư xây dựng được quy định tại Điểm c, Khoản 3, Điều 5, Nghị định số 15/2021/NĐ-CP không có quy định về quy mô tổng mức đầu tư.

Xem thêm
  • can cu phan cap tham dinh kiem tra nghiem thu cong trinh

    (Xây dựng) - Việc phân cấp thẩm định và thực hiện kiểm tra công tác nghiệm thu, UBND cấp tỉnh căn cứ vào điều kiện cụ thể triển khai dự án tại địa phương để phân cấp cho cơ quan được giao quản lý xây dựng thuộc UBND cấp huyện thực hiện theo quy định.

    11:02 | 16/07/2021
  • tham gia hoan thien cong trinh khong can chung chi nang luc

    (Xây dựng) - Công ty bà Ngô Thị Kim (Hà Nội) đang cung cấp, lắp đặt và thi công các hạng mục: Vách kính ngăn phòng họp, làm trần sợi khoáng, trần thạch cao, sơn bả, sàn nâng cho văn phòng. Vậy, công ty bà có cần xin chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng hay không?

    11:12 | 14/07/2021
  • mua lai nha o xa hoi can nhung dieu kien gi

    (Xây dựng) - Ông Nguyễn Khắc Khiển (Hà Nội) hỏi, gia đình ông thuộc diện thu nhập thấp, hiện tại chưa có nhà ở nên muốn mua lại nhà ở xã hội tại dự án Khu đô thị Tứ Hiệp, xã Tứ Hiệp (huyện Thanh Trì) thì có phải đóng thuế 2% tiền sử dụng đất không?

    15:50 | 10/07/2021
  • hoi nghi nha chung cu lan dau duoc to chuc khi nao

    (Xây dựng) - Ông Nguyễn Nam (Hà Nội) đang sinh sống tại một chung cư. Chung cư này chưa được Bộ Xây dựng cấp văn bản nghiệm thu công trình đưa vào sử dụng nhưng chủ đầu tư đã bàn giao căn hộ cho cư dân từ tháng 10/2019. Đến nay, chủ đầu tư đã bàn giao 90% tổng số căn hộ.

    11:37 | 10/07/2021
  • dieu kien nang luc khi xa lam chu dau tu du an

    (Xây dựng) - Ông Cao Văn Phương (Quảng Nam) hỏi, bộ máy chuyên môn của chủ đầu tư là cấp xã cần có những điều kiện nào? Công chức địa chính – xây dựng – nông nghiệp và môi trường và một số cán bộ, công chức chuyên môn khác của xã cần những điều kiện gì?

    11:14 | 09/07/2021
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load