Thứ ba 21/03/2023 18:22 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Xuất khẩu các sản phẩm làm từ đá tự nhiên cần điều kiện gì?

16:16 | 17/01/2022

(Xây dựng) - Mới đây, Bộ Xây dựng có Văn bản số 143/BXD-VLXD hướng dẫn xuất khẩu các sản phẩm đá làm từ đá tự nhiên.

xuat khau cac san pham lam tu da tu nhien can dieu kien gi
Sản phẩm đá ốp lát từ đá tự nhiên cần phải có nguồn gốc khoáng sản hợp pháp và đảm bảo các chỉ tiêu kỹ thuật theo quy định thì mới đáp ứng điều kiện xuất khẩu (ảnh minh họa: Internet).

Bộ Xây dựng có nhận được văn bản của các doanh nghiệp sản xuất đá trong xây dựng đề nghị được hướng dẫn xuất khẩu sản phẩm đá làm từ đá tự nhiên.

Sau khi nghiên cứu, Bộ Xây dựng có ý kiến như sau:

Theo báo cáo của các doanh nghiệp, sản phẩm đá ốp lát, đá chẻ, đá vê viên, đá mỹ nghệ... được sử dụng nguyên liệu tận thu từ các mỏ đá làm vật liệu xây dựng thông thường do UBND tỉnh Nghệ An, Hà Nam, Thanh Hóa, Nghệ An, Yên Bái cấp giấy phép khai thác khoáng sản theo quy định pháp luật về khoáng sản.

Theo quy định tại khoản 1, Điều 3, Thông tư số 04/2021/TT-BXD ngày 30/6/2021 của Bộ Xây dựng về hướng dẫn xuất khẩu khoáng sản làm vật liệu xây dựng: “Khoáng sản làm vật liệu xây dựng xuất khẩu có nguồn gốc hợp pháp bao gồm khoáng sản được khai thác theo giấy phép khai thác khoáng sản, giấy phép khai thác tận thu khoáng sản hoặc quyết định việc khai thác khoáng sản đi kèm của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền cấp còn hiệu lực theo quy định của pháp luật về khoáng sản”.

Như vậy, việc xuất khẩu sản phẩm đá của các doanh nghiệp phải có nguồn gốc khoáng sản theo nội dung nêu trên và đảm bảo quy cách, chỉ tiêu kỹ thuật phù hợp với quy định tại Phụ lục I, Thông tư số 04/2021/TT-BXD ngày 30/6/2021 của Bộ trưởng Bộ Xây dựng về hướng dẫn xuất khẩu khoáng sản làm vật liệu xây dựng.

Căn cứ nội dung nêu trên, Bộ Xây dựng đề nghị các doanh nghiệp liên hệ với cơ quan hải quan để thực hiện việc kiểm tra, áp mã số hàng hóa xuất khẩu đảm bảo đúng quy định pháp luật về hải quan.

Hà Khánh

Theo

Cùng chuyên mục
  • Quy định pháp luật về nhà ở xã hội

    (Xây dựng) - Bộ Xây dựng nhận được văn bản của Sở Xây dựng Bắc Giang đề nghị hướng dẫn một số nội dung liên quan đến việc xác định đối tượng khi thuê, thuê mua, mua nhà ở xã hội.

  • Công trình nào cần cơ quan chuyên môn về xây dựng thẩm định?

    (Xây dựng) - Ông Nguyễn Văn Thiện (Vĩnh Phúc) đề nghị cơ quan chức năng giải đáp về thẩm quyền thẩm định báo cáo kinh tế - kỹ thuật công trình cấp III do UBND cấp xã quyết định đầu tư.

  • Cải tạo trụ sở làm việc, xác định cấp công trình thế nào?

    (Xây dựng) - Theo phản ánh của ông Lương Quốc Hùng, căn cứ Thông tư số 06/2021/TT-BXD thì công trình trụ sở UBND cấp tỉnh là công trình cấp I. Ông hỏi, vậy đối với quy mô chỉ cải tạo sửa chữa trụ sở hiện hữu (cạo sơn, xây nhà xe, nâng sân đường, xây mới khu vực sảnh…) thì công trình này được phân cấp mấy?

  • Xây thêm nhà xưởng có phải điều chỉnh dự án?

    (Xây dựng) – Công ty bà Nguyễn Trang (Nam Định) nằm trong cụm công nghiệp, hoạt động trong lĩnh vực sản xuất dây cáp điện bọc nhựa. Công ty đang có nhu cầu xây thêm 2 nhà xưởng để mở rộng sản xuất.

  • Những đối tượng nào được thuê, mua nhà ở xã hội?

    (Xây dựng) - Đối tượng có hộ khẩu thường trú tại tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương hoặc có đăng ký tạm trú và giấy xác nhận đóng bảo hiểm xã hội từ 01 năm trở lên tại tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương nơi có dự án đầu tư xây dựng nhà ở xã hội thì đủ điều kiện về cư trú để mua nhà ở xã hội.

  • Công trình nào cần lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật?

    (Xây dựng) - Ông Võ Công Bảo (Thành ) hỏi, có quy định nào bắt buộc phải lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật cho công trình duy tu thuộc sản phẩm dịch vụ công ích hay không?

Xem thêm
  • Phạm vi, thẩm quyền phê duyệt tổng mức đầu tư xây dựng điều chỉnh

    (Xây dựng) - Bộ Xây dựng nhận được văn bản của Ngân hàng Thương mại cổ phần Công thương Việt Nam đề nghị hướng dẫn nội dung liên quan đến phạm vi, thẩm quyền phê duyệt tổng mức đầu tư xây dựng điều chỉnh dự án “Tòa nhà Trụ sở chính Ngân hàng TMCP Công thương Việt Nam -VietinBank Tower”.

    18:49 | 09/03/2023
  • Công trình nào phải qua kiểm tra công tác nghiệm thu?

    (Xây dựng) - Công việc sửa chữa nằm trong công tác bảo trì công trình mà việc sửa chữa làm thay đổi quy mô, công suất, công năng, kết cấu chịu lực chính đối với những công trình được quy định tại Phụ lục X Nghị định số 15/2021/NĐ-CP thì phải được cơ quan chuyên môn về xây dựng kiểm tra công tác nghiệm thu theo quy định.

    14:43 | 08/03/2023
  • Học ngành nào thì được cấp chứng chỉ thiết kế quy hoạch xây dựng?

    (Xây dựng) - Ông Lê Quang Huy (Đà Nẵng) hỏi, chuyên môn được đào tạo là kỹ sư chuyên ngành nông nghiệp và phát triển nông thôn (thủy lợi), đã công tác hơn 15 năm về lập hồ sơ quy hoạch thoát nước, được UBND tỉnh, thành phố phê duyệt nhiều đồ án quy hoạch liên quan đến lĩnh vực thoát nước, thì có được cấp chứng chỉ hành nghề lập thiết kế quy hoạch xây dựng (thoát nước) hay không?

    20:01 | 06/03/2023
  • Cách tính mật độ xây dựng thuần đối với lối lên xuống dành cho xe vận chuyển hàng trong nhà kho, xưởng

    (Xây dựng) – Vừa qua, Bộ Xây dựng có Công văn 468/BXD-KHCN gửi Sở Quy hoạch Kiến trúc Thành phố Hồ Chí Minh về việc tính mật độ xây dựng thuần đối với lối lên xuống dành cho xe vận chuyển hàng trong nhà kho, xưởng.

    14:57 | 06/03/2023
  • Có phải xin cấp chứng chỉ hành nghề kiểm định xây dựng?

    (Xây dựng) - Ông N.H.L (Thành phố Hồ Chí Minh) hỏi, các cá nhân có đủ điều kiện hành nghề kiểm định xây dựng có phải xin cấp chứng chỉ hành nghề kiểm định xây dựng không?

    14:20 | 06/03/2023
  • Có thể điều chỉnh hoặc xây dựng định mức dự toán mới

    (Xây dựng) - Theo phản ánh của ông Diệp Tuấn Cường (Bà Rịa-Vũng Tàu), mã hiệu định mức CX3.02.00 ban hành kèm theo Quyết định số 593/QĐ-BXD ngày 30/5/2014 của Bộ trưởng Bộ Xây dựng về việc công bố định mức dự toán duy trì cây xanh đô thị chỉ tính cho kích thước bồn cây là 3m2, tuy nhiên trong thực tế các bồn cây có nhiều loại diện tích khác nhau.

    19:34 | 02/03/2023
  • Hộ nghèo có thể được hỗ trợ về nhà ở đến 95 triệu đồng

    (Xây dựng) - Cử tri tỉnh Lâm Đồng đề nghị Chính phủ chỉ đạo Ngân hàng chính sách xã hội nâng hạn mức cho vay đối với hộ nghèo, hộ cận nghèo khi vay tiền làm nhà. Số tiền vay cần được nâng lên tương ứng với thời điểm hộ dân làm nhà, vì hiện nay giá cả vật tư tăng cao nên hộ nghèo, hộ cận nghèo không đủ điều kiện để làm nhà.

    13:16 | 27/02/2023
  • Căn cứ phân loại, phân cấp công trình xây dựng

    (Xây dựng) - Ông Nguyễn An hỏi, trung tâm sản xuất và quảng bá phim hoạt hình thuộc nhóm công trình nào? Phân cấp như thế nào và văn bản nào quy định việc này?

    14:26 | 24/02/2023
  • Áp dụng hệ số chi phí quản lý dự án đầu tư xây dựng

    (Xây dựng) - Theo quy định, chi phí quản lý dự án là chi phí cần thiết để tổ chức quản lý và thực hiện các công việc quản lý dự án từ giai đoạn chuẩn bị dự án, thực hiện dự án, kết thúc xây dựng đưa công trình của dự án vào khai thác sử dụng và quyết toán vốn đầu tư xây dựng.

    09:07 | 23/02/2023
  • Hướng dẫn phân cấp công trình cải tạo, sửa chữa

    (Xây dựng) - Một công trình xây mới được phân cấp công trình cấp II, hiện đơn vị của ông Trần Đình Hoàn (Thái Bình) chuẩn bị thực hiện cải tạo, sửa chữa các hạng mục nhỏ lẻ trong công trình (sửa chữa, ốp lát lại tường, nền các phòng vệ sinh; thay cửa đi, cửa sổ các phòng vệ sinh; thay lại đường cấp thoát nước phòng vệ sinh).

    19:16 | 21/02/2023
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load