Thứ hai 29/11/2021 18:08 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Việc thí nghiệm vật liệu công trình được thực hiện thế nào?

20:30 | 07/09/2021

(Xây dựng) - Đơn vị ông Phạm Ngọc Tiến (Hà Nội) đang giám sát một công trình xây dựng cấp I. Ban quản lý dự án phê duyệt cho nhà thầu công văn miễn giảm thí nghiệm vật liệu đầu vào sơn, chống thấm (chỉ thí nghiệm một lần cho tất cả công trình, dù vật tư về công trường gồm nhiều đợt nhập, khác số lô, số mẻ trộn).

viec thi nghiem vat lieu cong trinh duoc thuc hien the nao
Ảnh minh họa (Nguồn: TL).

Ngoài ra trong kế hoạch phê duyệt vật liệu, Ban quản lý dự án cũng phê duyệt tần suất lấy mẫu là một lần cho tất cả các lô, mẻ. Ông Tiến hỏi, việc này có được phép hay không?

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Việc lập kế hoạch thí nghiệm và tổ chức thực hiện thí nghiệm vật liệu, sản phẩm, cấu kiện, thiết bị được sử dụng cho công trình được thực hiện theo quy định tại Khoản 4, Điều 4 và Khoản 3, Khoản 7, Điều 13, Nghị định số 06/2021/NĐ-CP ngày 26/1/2021 của Chính phủ quy định chi tiết một số nội dung về quản lý chất lượng, thi công xây dựng và bảo trì công trình xây dựng.

Theo đó, việc thí nghiệm vật liệu đối với công trình xây dựng phải được thực hiện theo yêu cầu thiết kế, chỉ dẫn kỹ thuật, hợp đồng xây dựng và phải tuân thủ quy chuẩn kỹ thuật, tiêu chuẩn có liên quan.

Khánh Hòa

Theo

Cùng chuyên mục
Xem thêm
  • tram phan phoi xi mang co phai la cong trinh san xuat vat lieu xay dung

    (Xây dựng) - Ngày 01/11, Bộ Xây dựng đã có Văn baản số 4488/BXD-VLXD xác định việc xây dựng thêm silo chứa xi măng bột tại Trạm phân phối xi măng có là công trình sản xuất vật liệu xây dựng, sản phẩm xây dựng hay không?

    14:32 | 02/11/2021
  • cong trinh anh huong cong dong co phai tham dinh

    (Xây dựng) - Ông Lê Đình Phúc (Hà Nội) hỏi, công trình tuyến ống cấp nước D1200 dài 50m, tổng mức đầu tư 3 tỷ đồng, do Công ty Cổ phần cấp nước đầu tư (vốn khác), là công trình cấp II có ảnh hưởng tới an toàn lợi ích cộng đồng, chỉ yêu cầu lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật, thì có cần cơ quan chuyên môn về xây dựng thẩm định không?

    15:49 | 01/11/2021
  • huong dan dieu chinh du an khi bo sung hang muc cong viec

    (Xây dựng) –  Đơn vị ông Hoàng Kim (Hưng Yên) thực hiện một dự án đầu tư. Để nâng cao hiệu quả đầu tư, cần điều chỉnh bổ sung một hạng mục công việc (không có danh mục công việc này trong chủ trương đầu tư đã được phê duyệt). Ông Kim hỏi, đơn vị có cần phải phê duyệt điều chỉnh chủ trương đầu tư trước khi phê duyệt điều chỉnh dự án không?

    11:01 | 01/11/2021
  • du an nao can co quan chuyen mon ve xay dung tham dinh

    (Xây dựng) - Ông Nguyễn Hồng Hà (Thành phố Hồ Chí Minh) hỏi, công trình vốn Nhà nước ngoài đầu tư công là công trình cấp đặc biệt, cấp 1 (ảnh hưởng lớn đến an toàn cộng đồng, tuy nhiên do tổng mức đầu tư dưới 15 tỷ đồng nên chỉ lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật) thì có phải trình cơ quan chuyên môn về xây dựng thẩm định không?

    10:24 | 27/10/2021
  • can cu ap dung quy dinh chuyen tiep doi voi du an xay dung

    (Xây dựng) - Đơn vị ông Vũ Tiến Dũng (Lào Cai) đang thực hiện một công trình chỉ yêu cầu lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật đã được phê duyệt thiết kế bản vẽ thi công và dự toán trước ngày có hiệu lực của Nghị định số 10/2021/NĐ-CP. Tuy nhiên, vì một số lý do, công trình chưa thực hiện các bước tiếp theo.

    21:16 | 12/10/2021
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load