Thứ tư 06/07/2022 22:59 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Vật liệu xây dựng có được tính giảm thuế GTGT?

12:14 | 26/05/2022

(Xây dựng) - Ông Lương Hải Kiên (Hải Dương) hỏi, trong dự toán xây dựng công trình có các vật liệu như: sắt thép, đá, cát, sỏi, xăng dầu... thì dự toán có được giảm thuế GTGT còn 8% theo Nghị định số 15/2022/NĐ-CP hay không?

vat lieu xay dung co duoc tinh giam thue gtgt
Ảnh minh họa (Nguồn: Internet).

Chi cục Thuế TP. Hải Dương, tỉnh Hải Dương trả lời vấn đề này như sau:

Khoản 1, Điều 1 Nghị định số 15/2022/NĐ-CP ngày 28/1/2022 quy định về đối tượng được giảm thuế giá trị gia tăng (GTGT) như sau:

"Điều 1. Giảm thuế GTGT

1. Giảm thuế GTGT đối với các nhóm hàng hóa, dịch vụ đang áp dụng mức thuế suất 10%, trừ nhóm hàng hóa, dịch vụ sau:

a) Viễn thông, hoạt động tài chính, ngân hàng, chứng khoán, bảo hiểm, kinh doanh bất động sản, kim loại và sản phẩm từ kim loại đúc sẵn, sản phẩm khai khoáng (không kể khai thác than), than cốc, dầu mỏ tinh chế, sản phẩm hoá chất. Chi tiết tại Phụ lục I ban hành kèm theo Nghị định này.

b) Sản phẩm hàng hóa và dịch vụ chịu thuế tiêu thụ đặc biệt. Chi tiết tại Phụ lục II ban hành kèm theo Nghị định này.

c) Công nghệ thông tin theo pháp luật về công nghệ thông tin. Chi tiết tại Phụ lục III ban hành kèm theo Nghị định này.

d) Việc giảm thuế GTGT cho từng loại hàng hóa, dịch vụ quy định tại Khoản 1 Điều này được áp dụng thống nhất tại các khâu nhập khẩu, sản xuất, gia công, kinh doanh thương mại. Đối với mặt hàng than khai thác bán ra (bao gồm cả trường hợp than khai thác sau đó qua sàng tuyển, phân loại theo quy trình khép kín mới bán ra) thuộc đối tượng giảm thuế GTGT. Mặt hàng than thuộc Phụ lục I ban hành kèm theo Nghị định này, tại các khâu khác ngoài khâu khai thác bán ra không được giảm thuế GTGT".

Căn cứ Điểm a, Khoản 3, Điều 1 Nghị định số 15/2022/NĐ-CP, trình tự, thủ tục thực hiện giảm thuế GTGT như sau:

"3. Trình tự, thủ tục thực hiện

a) Đối với cơ sở kinh doanh quy định tại Điểm a, Khoản 2 Điều này, khi lập hoá đơn GTGT cung cấp hàng hóa, dịch vụ thuộc đối tượng giảm thuế GTGT, tại dòng thuế suất thuế GTGT ghi "8%"; tiền thuế GTGT; tổng số tiền người mua phải thanh toán. Căn cứ hóa đơn GTGT, cơ sở kinh doanh bán hàng hóa, dịch vụ kê khai thuế GTGT đầu ra, cơ sở kinh doanh mua hàng hóa, dịch vụ kê khai khấu trừ thuế GTGT đầu vào theo số thuế đã giảm ghi trên hóa đơn GTGT".

Căn cứ vào các quy định trên, ông Lương Hải Kiên thực hiện đối chiếu với quy định tại Khoản 1, Điều 1 Nghị định số 15/2022/NĐ-CP.

Trường hợp, đơn vị có hàng hóa dịch vụ bán ra được ghi trên hóa đơn GTGT không thuộc danh mục hàng hóa dịch vụ quy định tại Phụ lục I, II, III kèm theo Nghị định số 15/2022/NĐ-CP thì hàng hóa dịch vụ đó sẽ được giảm thuế suất từ 10% xuống 8% theo quy đinh tại Điểm a, Khoản 2, Điều 1 Nghị định số 15/2022/NĐ-CP.

Đỗ Quang

Theo

Cùng chuyên mục
Xem thêm
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load