Chủ nhật 14/08/2022 14:12 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Trường hợp nào được điều chỉnh dự toán xây dựng?

10:20 | 02/03/2022

(Xây dựng) - Ông Vũ Ngọc Nam (Điện Biên) đang công tác tại Ban quản lý dự án khu vực. Sau khi công trình được phê duyệt kế hoạch lựa chọn nhà thầu, trước khi phát hành hồ sơ mời thầu, đơn vị tiến hành cập nhật giá gói thầu theo Điều 19, Nghị định số 10/2021/NĐ-CP (có quyết định phê duyệt điều chỉnh giá gói thầu).

truong hop nao duoc dieu chinh du toan xay dung
Ảnh minh họa (nguồn: Internet).

Ông Nam hỏi, trước khi cập nhật giá gói thầu có cần điều chỉnh dự toán xây dựng công trình trình cấp có thẩm quyền phê duyệt không?

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Ngày 9/2/2021, Chính phủ đã ban hành Nghị định số 10/2021/NĐ-CP về quản lý chi phí đầu tư xây dựng. Theo đó, các trường hợp dự toán xây dựng công trình được điều chỉnh thực hiện theo quy định tại Khoản 1, Điều 15 Nghị định này.

Thẩm quyền thẩm định, phê duyệt dự toán xây dựng công trình điều chỉnh thực hiện theo quy định về thẩm quyền thẩm định, phê duyệt điều chỉnh thiết kế xây dựng triển khai sau thiết kế cơ sở tại Nghị định quy định chi tiết một số nội dung về quản lý dự án đầu tư xây dựng.

Xác định, thẩm tra, thẩm định, phê duyệt dự toán gói thầu thực hiện theo quy định tại Điều 17, 18 Nghị định số 10/2021/NĐ-CP.

Việc cập nhật giá gói thầu xây dựng (nếu cần thiết) được thực hiện theo quy định của pháp luật về đấu thầu.

Tuệ Minh

Theo

Cùng chuyên mục
Xem thêm
  • cho de xe oto chung cu co phai so huu rieng cua chu dau tu

    (Xây dựng) - Trong hợp đồng mua bán căn hộ giữa khách hàng và chủ đầu tư có điều khoản: “Diện tích chỗ để xe ôtô không thuộc diện tích sở hữu chung của cư dân". Bà Nguyễn Lê Hồng Phương (Thành phố Hồ Chí Minh) hỏi, diện tích này mặc định là sở hữu riêng của chủ đầu tư có đúng không? Căn cứ nào để xác định?

    20:20 | 25/07/2022
  • cat dung cho cong trinh xay dung phai duoc cong bo hop quy

    (Xây dựng) - Công trình sử dụng vốn đầu tư công có sử dụng vật liệu cát xây dựng để đổ bê tông. Tại thời điểm thi công, cát xây dựng đã được các tổ chức do Bộ Xây dựng cấp giấy chứng nhận hợp quy theo quy chuẩn QCVN 16:2019/BXD, tuy nhiên chưa được Sở Xây dựng công bố hợp quy.

    14:50 | 23/07/2022
  • khong co quy dinh chu dau tu du an cap giay thong bao khoi cong

    (Xây dựng) - Theo phản ánh của ông Lâm Diên (Thành phố Hồ Chí Minh), hiện có những chủ đầu tư dự án gây khó khăn cho người mua đất trong dự án khi người mua muốn xây dựng nhà ở, không cấp giấy thông báo khởi công cho người đã mua đất.

    15:01 | 22/07/2022
  • quan ly cho thue ban nha o cu thuoc so huu nha nuoc

    (Xây dựng) - Bộ Xây dựng nhận được công văn của Sở Xây dựng Tây Ninh đề nghị hướng dẫn một số nội dung về quản lý cho thuê, bán nhà ở cũ thuộc sở hữu Nhà nước.

    11:53 | 21/07/2022
  • hang muc cua du an co duoc coi la cong trinh

    (Xây dựng) - Hạng mục ống địa kỹ thuật geotube (có bơm cát vào bên trong ống) xây dựng dọc theo bờ biển để chống xói bờ là một trong những loại công trình/kết cấu "kè bảo vệ bờ".

    09:13 | 16/07/2022
  • quyen tham dinh thiet ke du an co he thong thiet bi cong nghe

    (Xây dựng) - Công trình sử dụng vốn đầu tư công, vốn Nhà nước ngoài đầu tư công, chủ đầu tư có trách nhiệm thẩm định sự phù hợp của thiết kế xây dựng với yêu cầu về dây chuyền và thiết bị công nghệ theo khoản 1, Điều 83 Luật Xây dựng 2014, được sửa đổi, bổ sung tại khoản 25, Điều 1 Luật số 62/2020/QH14.

    14:23 | 13/07/2022
  • nguon von nao dung cho hang muc sua chua thuong xuyen

    (Xây dựng) – Nguồn vốn nào dùng cho hạng mục sửa chữa thường xuyên là câu hỏi của ông Lê Văn Tiến (Thừa Thiên – Huế) gửi tới Bộ Xây dựng nhờ hướng dẫn giải đáp.

    11:16 | 11/07/2022
  • du an dieu chinh thiet ke ky thuat xu ly the nao

    (Xây dựng) - Trong thiết kế 3 bước, hạng mục công trình đã được các cấp có thẩm quyền thẩm định và phê duyệt thiết kế cơ sở, thiết kế kỹ thuật. Trong quá trình thực hiện dự án có phát sinh điều chỉnh thiết kế kỹ thuật, nhưng chủ đầu tư và Ban quản lý dự án yêu cầu tư vấn thiết kế bản vẽ thi công lập thiết kế kỹ thuật điều chỉnh.

    18:58 | 04/07/2022
  • tra cuu thong tin chung chi hanh nghe xay dung the nao

    (Xây dựng) – Theo phản ánh của ông Lê Vinh (Quảng Trị), Khoản 1, Điều 99 Nghị định số 15/2021/NĐ-CP quy định, thông tin năng lực hoạt động xây dựng của tổ chức, cá nhân hoạt động xây dựng đã được cấp chứng chỉ phải được đăng tải công khai trên trang thông tin điện tử do cơ quan có thẩm quyền cấp chứng chỉ quản lý và tích hợp trên trang thông tin điện tử của Bộ Xây dựng.

    10:33 | 04/07/2022
  • xac dinh chi gioi xay dung tang ham nhu the nao

    (Xây dựng) - Vừa qua, Bộ Xây dựng đã có văn bản hướng dẫn việc xác định chỉ giới xây dựng phần ngầm theo quy định hiện hành.

    14:44 | 07/06/2022
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load