Thứ sáu 14/06/2024 14:26 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Thực hiện chỉ định thầu hay chào hàng cạnh tranh?

10:03 | 17/01/2024

(Xây dựng) - Năm 2023, đơn vị của ông Nguyễn Thanh Sơn (Hà Nội) thực hiện gói thầu diệt, phòng chống mối cho công trình đang sử dụng, nguồn vốn thường xuyên không tự chủ.

Thực hiện chỉ định thầu hay chào hàng cạnh tranh?
Ảnh minh họa.

Công trình có tổng vốn là 420 triệu đồng, trong đó giá trị xây lắp 367 triệu đồng. Công trình có lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật và phê duyệt báo cáo kinh tế - kỹ thuật, phê duyệt kế hoạch lựa chọn nhà thầu.

Theo Điều 54 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP gói thầu có giá trị trong hạn mức được áp dụng chỉ định thầu theo quy định tại Điểm e Khoản 1 Điều 22 của Luật Đấu thầu bao gồm:

"1. Không quá 500 triệu đồng đối với gói thầu cung cấp dịch vụ tư vấn, dịch vụ phi tư vấn, dịch vụ công; không quá 01 tỷ đồng đối với gói thầu mua sắm hàng hóa, xây lắp, hỗn hợp, mua thuốc, vật tư y tế, sản phẩm công.

2. Không quá 100 triệu đồng đối với gói thầu thuộc dự toán mua sắm thường xuyên".

Ông Sơn hỏi, gói thầu xây lắp của đơn vị ông có giá trị là 367 triệu đồng (dưới 1 tỷ đồng) thì có được chỉ định thầu?

Ngoài ra, theo Điều 18, Điều 19 Thông tư số 58/2016/TT-BTC ngày 29/3/2016 của Bộ Tài chính quy định:

"Điều 18. Phạm vi áp dụng chào hàng cạnh tranh

1. Chào hàng cạnh tranh được áp dụng đối với gói thầu có giá trị không quá 2 tỷ đồng và thuộc một trong các trường hợp sau:

a) Gói thầu dịch vụ phi tư vấn thông dụng, đơn giản.

b) Gói thầu mua sắm tài sản, hàng hóa thông dụng (có nhiều người sử dụng và có nguồn cung cấp đảm bảo, ổn định), sẵn có trên thị trường (hàng hóa được giao ngay khi có nhu cầu mà không phải thông qua đặt hàng để thiết kế, gia công, chế tạo, sản xuất), có đặc tính kỹ thuật được tiêu chuẩn hóa (theo tiêu chuẩn Việt Nam, tiêu chuẩn cơ sở, tiêu chuẩn quốc tế hoặc tiêu chuẩn nước ngoài) và tương đương nhau về chất lượng (có khả năng thay thế lẫn nhau do có cùng đặc tính kỹ thuật, tính năng sử dụng và các đặc tính khác).

2. Chào hàng cạnh tranh được thực hiện khi đáp ứng đủ các điều kiện sau:

a) Có kế hoạch lựa chọn nhà thầu được phê duyệt.

b) Có văn bản phê duyệt dự toán mua sắm của cấp có thẩm quyền.

Điều 19. Quy trình chào hàng cạnh tranh

1. Gói thầu mua sắm tài sản, hàng hóa, dịch vụ đáp ứng yêu cầu tại Khoản 1 Điều 18 có giá gói thầu từ trên 200 triệu đồng đến 2 tỷ đồng được thực hiện quy trình chào hàng cạnh tranh thông thường theo quy định tại Điều 58 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP ngày 26/6/2014 của Chính phủ.

2. Gói thầu mua sắm tài sản, hàng hóa, dịch vụ đáp ứng yêu cầu tại Khoản 1 Điều 18 có giá gói thầu không quá 200 triệu đồng được thực hiện quy trình chào hàng cạnh tranh rút gọn theo quy định tại Điều 59 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP ngày 26/6/2014 của Chính phủ".

Vậy, giá trị gói thầu xây lắp 367 triệu đồng thực hiện chỉ định thầu theo Điều 54 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP hay thực hiện chào hàng cạnh tranh theo Điều 18, Điều 19 Thông tư số 58/2016/TT-BTC ngày 29/3/2016 của Bộ Tài chính?

Bộ Tài chính trả lời vấn đề này như sau:

Tại Khoản 1 Điều 2 Thông tư số 58/2016/TT-BTC ngày 29/3/2016 của Bộ Tài chính quy định chi tiết việc sử dụng vốn Nhà nước để mua sắm nhằm duy trì hoạt động thường xuyên của cơ quan Nhà nước, đơn vị thuộc lực lượng vũ trang nhân dân, đơn vị sự nghiệp công lập, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức chính trị xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội - nghề nghiệp đã quy định nội dung mua sắm thuộc phạm vi điều chỉnh của Thông tư số 58/2016/TT-BTC gồm: "h. Dịch vụ phi tư vấn bao gồm:… sửa chữa thường xuyên nhỏ, lẻ nhà cửa, công trình xây dựng không thuộc dự án đầu tư xây dựng cơ bản".

Căn cứ Khoản 1, Khoản 2 Điều 3 Thông tư số 58/2016/TT-BTC:

"1. Các hình thức lựa chọn nhà thầu bao gồm: Đấu thầu rộng rãi, đấu thầu hạn chế, chỉ định thầu, mua sắm trực tiếp, chào hàng cạnh tranh, tự thực hiện và lựa chọn nhà thầu trong trường hợp đặc biệt.

2. Căn cứ dự toán chi ngân sách hàng năm, dự toán bổ sung trong năm được cơ quan có thẩm quyền giao và Quyết định mua sắm tài sản của cấp có thẩm quyền quy định tại Khoản 1 Điều 5 Thông tư này, Thủ trưởng cơ quan, đơn vị áp dụng hình thức lựa chọn nhà thầu để tổ chức thực hiện mua sắm hàng hóa, dịch vụ theo đúng quy định".

Tại Luật Đấu thầu, Nghị định số 163/2014/NĐ-CP ngày 26/6/2014 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Đấu thầu về lựa chọn nhà thầu, Thông tư số 58/2016/TT-BTC đã có quy định về điều kiện áp dụng các hình thức lựa chọn nhà thầu.

Theo đó, đề nghị ông Nguyễn Thanh Sơn nghiên cứu các quy định nêu trên để thực hiện theo đúng quy định.

Lê Đức

Theo

Cùng chuyên mục
Xem thêm
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load