Thứ sáu 25/09/2020 21:48 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Thu hồi Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đã cấp trong trường hợp nào?

10:53 | 05/06/2020

(Xây dựng) – Sau khi nhận được câu hỏi của ông Trương Văn Sở (Quảng Bình) về việc làm thế nào để lấy lại mảnh đất mà gia đình ông đã khai hoang và sử dụng từ nhiều năm nay, tuy nhiên mảnh đất này lại nằm trong Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của người hàng xóm, Bộ Tài nguyên và Môi trường trả lời như sau.

thu hoi giay chung nhan quyen su dung dat da cap trong truong hop nao
Ảnh minh họa.

Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đã cấp không đúng quy định của pháp luật quy định tại Điểm d, Khoản 2, Điều 106 của Luật Đất đai nhưng thuộc trường hợp Nhà nước không thu hồi Giấy chứng nhận quy định tại Khoản 5, Điều 87 của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP thì việc thu hồi Giấy chứng nhận đã cấp được thực hiện theo quy định tại Khoản 6, Điều 87 Nghị định 43/2014/NĐ-CP: “Việc thu hồi Giấy chứng nhận đã cấp không thuộc trường hợp quy định tại Khoản 2, Điều 106 của Luật Đất đai chỉ được thực hiện khi có bản án hoặc quyết định của Tòa án nhân dân đã được thi hành”.

Tuệ Minh

Theo

Cùng chuyên mục
Xem thêm
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load