Thứ hai 22/04/2024 19:20 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Không kiểm tra công trình khi thi công, kiểm tra nghiệm thu thế nào?

08:16 | 31/01/2024

(Xây dựng) - Trường hợp công trình không được kiểm tra trong quá trình thi công thì đề nghị chủ đầu tư gửi báo cáo hoàn thành thi công xây dựng đến cơ quan chuyên môn về xây dựng theo phân cấp để được thực hiện kiểm tra công tác nghiệm thu hoàn thành công trình theo quy định.

Không kiểm tra công trình khi thi công, kiểm tra nghiệm thu thế nào?
Ảnh minh họa.

Ông Ngô Quan Tùng (An Giang) đề nghị cơ quan chức năng giải đáp một số nội dung liên quan đến kiểm tra công tác nghiệm thu và quy hoạch xây dựng xã, cụ thể:

Thứ nhất, công trình A có nguồn vốn đầu tư công (vốn ngân sách huyện), thời gian thực hiện là năm 2021 – 2022, người quyết định đầu tư: UBND huyện, chủ đầu tư: UBND xã. Công trình khởi công xây dựng tháng 5/2021, hoàn thành tháng 7/2022, đã nghiệm thu đưa vào sử dụng. Đến nay, sau khi tiếp nhận và kiểm tra hồ sơ thì công trình không có văn bản chấp thuận kết quả nghiệm thu của cơ quan có thẩm quyền (Phòng Kinh tế hạ tầng).

Công trình đã được đưa vào sử dụng, ông Tùng hỏi, nay ông có thể nộp hồ sơ đề nghị kiểm tra công tác nghiệm thu theo quy định tại Phụ lục VI Nghị định số 06/2021/NĐ-CP tới cơ quan chuyên môn về xây dựng (Phòng Kinh tế hạ tầng) để thực hiện kiểm tra công tác nghiệm thu hoàn thành công trình không và có bị xử lý không?

Thứ hai, công trình B có nguồn vốn đầu tư công. Theo quy định tại Khoản 1, Điểm b Khoản 6 Điều 24 Nghị định số 06/2021/NĐ-CP, công trình thuộc đối tượng kiểm tra của cơ quan chuyên môn về xây dựng; phải được cơ quan có thẩm quyền kiểm tra công tác nghiệm thu trong quá trình thi công và khi hoàn thành thi công xây dựng công trình. Tuy nhiên, do chủ đầu tư không gửi thông báo khởi công xây dựng công trình, nên cơ quan chuyên môn không thực hiện kiểm tra công tác nghiệm thu trong quá trình thi công xây dựng công trình và đến nay công trình đã hoàn thành.

Ông Tùng hỏi, vậy chủ đầu tư có được gửi hồ sơ đề nghị cơ quan chuyên môn về xây dựng kiểm tra công tác nghiệm thu hoàn thành công trình hay không?

Thứ ba, đồ án quy hoạch chung xây dựng xã đã được UBND cấp huyện phê duyệt nhiệm vụ, đang thực hiện đồ án quy hoạch. Tuy nhiên, thời gian thực hiện đồ án không bảo đảm, do phải điều chỉnh nhiều lần. Nay, ông Tùng muốn làm thủ tục xin gia hạn thời gian thực hiện đồ án quy hoạch chung xây dựng xã, nhưng chưa tìm thấy hướng dẫn. Ông đề nghị cơ quan chức năng hướng dẫn để làm cơ sở tiếp tục triển khai đồ án.

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Căn cứ quy định tại Khoản 45 Điều 1 Luật số 62/2020/QH14, Khoản 1 Điều 24 Nghị định số 06/2021/NĐ-CP ngày 26/1/2021 của Chính phủ quy định chi tiết một số nội dung về quản lý chất lượng, thi công xây dựng và bảo trì công trình xây dựng thì "công trình xây dựng sử dụng vốn đầu tư công" phải được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền quy định tại Khoản 2 Điều 24 Nghị định số 06/2021/NĐ-CP (được sửa đổi, bổ sung tại Nghị định số 35/2023/NĐ-CP ngày 20/6/2023 của Chính phủ sửa đổi bổ sung một số điều của các Nghị định thuộc lĩnh vực quản lý Nhà nước của Bộ Xây dựng) thực hiện kiểm tra công tác nghiệm thu trong quá trình thi công và khi hoàn thành thi công xây dựng công trình.

Căn cứ quy định tại Điểm b Khoản 6 Điều 24 Nghị định số 06/2021/NĐ-CP, "trường hợp công trình không được kiểm tra trong quá trình thi công theo quy định tại Khoản 5 Điều này thì thực hiện kiểm tra theo các nội dung quy định tại Khoản 4 Điều này".

Do đó, trường hợp công trình không được kiểm tra trong quá trình thi công thì đề nghị chủ đầu tư gửi báo cáo hoàn thành thi công xây dựng theo quy định đến cơ quan chuyên môn về xây dựng theo phân cấp để được thực hiện kiểm tra công tác nghiệm thu hoàn thành công trình theo quy định.

Việc xử phạt vi phạm hành chính về xây dựng được thực hiện theo các quy định của Nghị định số 16/2022/NĐ-CP ngày 28/1/2022 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính về xây dựng.

Đối với nội dung liên quan đến "thời gian lập đồ án quy hoạch chung xây dựng xã" theo quy định tại Khoản 2 Điều 18 Nghị định số 44/2015/NĐ-CP ngày 6/5/2015 của Chính phủ quy định chi tiết một số nội dung về quy hoạch xây dựng, thì theo pháp luật về quy hoạch xây dựng hiện hành không có quy định về việc điều chỉnh thời gian lập đồ án quy hoạch chung xây dựng xã.

Tuệ Minh

Theo

Cùng chuyên mục
Xem thêm
  • Đăng ký kiểm tra chất lượng vật liệu xây dựng nhập khẩu tại đâu?

    (Xây dựng) - Công ty của bà Lê Thị Hồng Chuyên có trụ sở tại Thành phố Hà Nội. Công ty vẫn thực hiện công bố hợp quy, đăng ký kiểm tra chất lượng hàng hóa nhập khẩu vật liệu xây dựng tại Sở Xây dựng Thành phố Hà Nội từ khi Bộ Xây dựng ban hành các quy chuẩn về vật liệu xây dựng và chấp hành đúng các quy định.

    14:11 | 29/03/2024
  • Xây nhà máy trong khu công nghiệp có phải lập quy hoạch chi tiết?

    (Xây dựng) - Việc lập quy hoạch chi tiết xây dựng tỷ lệ 1/500 đối với một khu công nghiệp là căn cứ lập dự án, cấp giấy phép đầu tư xây dựng hạ tầng kỹ thuật của khu công nghiệp, đồng thời để xác định cơ cấu chức năng sử dụng đất và các chỉ tiêu kinh tế kỹ thuật đối với từng lô đất…

    15:40 | 27/03/2024
  • Điều kiện chuyển chức danh nghề nghiệp ngành Xây dựng

    (Xây dựng) - Việc xét chuyển chức danh nghề nghiệp được thực hiện khi viên chức thay đổi vị trí việc làm mà chức danh nghề nghiệp đang giữ không phù hợp với yêu cầu của vị trí việc làm mới.

    09:56 | 18/03/2024
  • Điều kiện áp dụng chào hàng cạnh tranh cho gói thầu xây lắp

    (Xây dựng) - Cơ quan ông Nguyễn Anh Phong (Sơn La) đang trình Sở chuyên ngành thẩm định kế hoạch lựa chọn nhà thầu dự án, trong đó có đề nghị áp dụng hình thức chào hàng cạnh tranh cho gói thầu xây lắp công trình đơn giản.

    08:54 | 18/03/2024
  • Thẩm quyền cấp phép xây dựng trong khu công nghiệp

    (Xây dựng) - UBND cấp tỉnh phân cấp, ủy quyền cho Sở Xây dựng, Ban quản lý khu công nghiệp, khu chế xuất, khu công nghệ cao, khu kinh tế, UBND cấp huyện cấp giấy phép xây dựng thuộc chức năng và phạm vi quản lý.

    08:28 | 17/03/2024
  • Điều chỉnh mục tiêu dự án nhà ở xã hội được thực hiện như thế nào?

    (Xây dựng) - Kể từ thời điểm Nghị định số 49/2021/NĐ-CP ngày 01/4/2021 có hiệu lực thi hành, chủ đầu tư dự án đầu tư xây dựng nhà ở xã hội có đề xuất điều chỉnh mục tiêu dự án thuộc trường hợp phải điều chỉnh chấp thuận chủ trương đầu tư thì thực hiện theo quy định của pháp luật về đầu tư.

    08:20 | 16/03/2024
  • Tổ chức hội nghị nhà chung cư thường niên vào thời gian nào?

    (Xây dựng) – Pháp luật về nhà ở không có quy định về thời gian tổ chức hội nghị nhà chung cư thường niên là đầu năm, giữa năm hay cuối năm mà chỉ quy định điều kiện tổ chức hội nghị nhà chung cư.

    13:09 | 15/03/2024
  • Quy định sử dụng vật liệu xây không nung tại các dự án

    (Xây dựng) – Hệ thống quy chuẩn, tiêu chuẩn, chỉ dẫn kỹ thuật đối với vật liệu xây không nung đến nay đã được ban hành đồng bộ, đủ căn cứ làm cơ sở cho các Bộ, ngành và địa phương triển khai thực hiện, thúc đẩy và phát triển vật liệu xây không nung.

    12:17 | 14/03/2024
  • Căn cứ xác định cấp công trình nông thôn mới kiểu mẫu

    (Xây dựng) - Cấp công trình xây dựng phục vụ thiết kế xây dựng công trình được quy định trong tiêu chuẩn, quy chuẩn kỹ thuật, cấp công trình phục vụ quản lý các nội dung khác được thực hiện theo quy định của pháp luật có liên quan.

    17:14 | 13/03/2024
  • Áp dụng các định mức khi lập dự toán xây dựng thế nào?

    (Xây dựng) - Dự toán xây dựng công trình được lập theo quy định tại Điều 12 Nghị định số 10/2021/NĐ-CP ngày 9/2/2021 của Chính phủ về quản lý chi phí đầu tư xây dựng và các thông tư hướng dẫn của Bộ Xây dựng.

    09:01 | 13/03/2024
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load