Thứ bảy 25/06/2022 18:11 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Hợp đồng trọn gói, tính chi phí lán trại thế nào?

22:27 | 24/04/2022

(Xây dựng) – Công ty ông Phương Đắc (Hà Nội) hoạt động trong lĩnh vực xây dựng, có đăng ký kinh doanh, tháng 10/2021, công ty ký hợp đồng thi công công trình cấp IV, giá trị xây lắp 350.000.000 đồng, hợp đồng trọn gói, thời gian thi công 40 ngày.

hop dong tron goi tinh chi phi lan trai the nao
Ảnh minh họa.

Công ty hoàn thành công trình với chất lượng và tiến độ theo đúng hợp đồng đã ký và đồng ý nghiệm thu công trình. Trong quá trình làm hồ sơ nghiệm thu thanh quyết toán, chủ đầu tư yêu cầu lập bảng tính giá trị chi tiết làm lán trại thì mới thanh toán tiền làm lán trại cho nhà thầu. Trong dự toán chi phí lán trại tính 1,2%. Khi hợp đồng hai bên ký chỉ có phụ lục hợp đồng đơn giá đề xuất từng hạng mục công việc mà tách chi phí lán trại ra.

Ông Đắc hỏi, chủ đầu tư yêu cầu như vậy có đúng với Thông tư số 11/2021/TT-BXD hay không?

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Thông tư số 11/2021/TT-BXD do Bộ Xây dựng ban hành ngày 31/8/2021 để hướng dẫn một số nội dung xác định và quản lý chi phí đầu tư xây dựng công trình áp dụng cho các đối tượng quy định tại Điều 2, Nghị định số 10/2021/NĐ-CP ngày 9/2/2021 của Chính phủ về quản lý chi phí đầu tư xây dựng.

Trong đó, nội dung quy định liên quan đến nhà tạm để ở và điều hành thi công tại Mục 2, Phần II, Phụ lục III kèm theo Thông tư số 11/2021/TT-BXD được áp dụng khi xác định tổng mực đầu tư xây dựng, dự toán xây dựng.

Việc thanh toán, quyết toán hợp đồng xây dựng thực hiện theo nội dung hợp đồng đã ký kết giữa các bên, phù hợp với hồ sơ mời thầu, hồ sơ dự thầu và các quy định của pháp luật áp dụng cho hợp đồng, trên nguyên tắc đảm bảo quyền và nghĩa vụ của các bên.

Thu Hằng

Theo

Cùng chuyên mục
Xem thêm
  • co quan nao tham dinh bao cao nghien cuu kha thi dieu chinh du an dau tu xay dung

    (Xây dựng) - Ngày 12/5, Bộ Xây dựng đã có Văn bản số 1644/BXD-HĐXD hướng dẫn về thẩm quyền thẩm định báo cáo nghiên cứu khả thi điều chỉnh dự án đầu tư xây dựng cơ sở nghiên cứu khoa học của Bộ Kế hoạch và Đầu tư tại lô D25 Khu đô thị mới Cầu Giấy, Hà Nội.

    17:46 | 13/05/2022
  • dieu kien de da khai thac tai mo duoc xuat khau lam vat lieu xay dung

    (Xây dựng) - Mới đây, Bộ Xây dựng có văn bản gửi Công ty TNHH Hong Lin (có địa chỉ tại thành phố Vinh, Nghệ An) để hướng dẫn xuất khẩu đá làm vật liệu xây dựng thông thường.

    18:47 | 11/05/2022
  • du an nhieu hang muc tinh chi phi thiet ke the nao

    (Xây dựng) - Đối với chi phí thiết kế xây dựng được xác định theo quy định tại Thông tư số 12/2021/TT-BXD, trường hợp dự án gồm nhiều loại, cấp công trình khác nhau thì chi phí thiết kế xây dựng được xác định theo từng công trình tương ứng với loại, cấp của công trình đó.

    14:08 | 07/05/2022
  • ban quan ly du an co duoc thuc hien quyen cua chu dau tu

    (Xây dựng) - Ông Trần Văn Dương (Bắc Kạn) có câu hỏi liên quan đến việc Ban quản lý dự án có được thực hiện quyền của chủ đầu tư hay không, gửi tới Bộ Xây dựng nhờ hướng dẫn giải đáp.

    14:06 | 07/05/2022
  • lap ho so hoan cong bang ngon ngu khac co duoc khong

    (Xây dựng) – Công ty bà An Thị Thùy Trang (Hà Nội) có 100% vốn nước ngoài, đang làm nhà thầu thi công xây dựng dự án tại Việt Nam cho chủ đầu tư cũng là công ty nước ngoài. Tuy nhiên, pháp luật xây dựng hiện hành không còn quy định về ngôn ngữ sử dụng trong hồ sơ hoàn thành công trình.

    08:25 | 07/05/2022
  • lien danh trung thau du an nha o xac dinh chu dau tu the nao

    (Xây dựng) – Trường hợp có nhiều nhà đầu tư tham gia thì các nhà đầu tư có thể thành lập tổ chức hoặc ủy quyền cho một nhà đầu tư làm chủ đầu tư. Trường hợp pháp luật có liên quan quy định về việc lựa chọn và công nhận chủ đầu tư thì việc lựa chọn và công nhận chủ đầu tư phải đáp ứng các điều kiện và tuân thủ quy định của pháp luật có liên quan.

    10:43 | 29/04/2022
  • can cu xac dinh muc luong chuyen gia cho goi thau tu van

    (Xây dựng) - Trong quá trình tham dự một số gói thầu tư vấn lập dự án, tư vấn thiết kế công trình, Công ty bà Hạnh có phải căn cứ mức lương quy định tại Thông tư số 11/2021/TT-BXD để xác định mức lương chuyên gia tư vấn cho Công ty hay không?

    18:55 | 27/04/2022
  • du an phat sinh chi phi co phai dieu chinh chu truong dau tu

    (Xây dựng) – Công trình được phê duyệt chủ trương đầu tư với tổng mức đầu tư sơ bộ 14 tỷ đồng. Khi thẩm định và phê duyệt báo cáo kinh tế - kỹ thuật thì tổng mức đầu tư là 13,2 tỷ đồng. Trong quá trình thực hiện, phát sinh chi phí giải phóng mặt bằng, tổng mức đầu tư tăng lên 13,8 tỷ đồng.

    16:33 | 22/04/2022
  • can xay dung khung ke hoach phat trien nha o tai dia phuong

    (Xây dựng) - Pháp luật nhà ở hiện hành không quy định cho phép cập nhật các dự án xây dựng nhà ở đã được chấp thuận chủ trương đầu tư vào kế hoạch phát triển nhà ở mà kế hoạch phát triển nhà ở của địa phương là cơ sở để cơ quan có thẩm quyền chấp thuận chủ trương đầu tư dự án nhà ở theo quy định của pháp luật.

    11:13 | 19/04/2022
  • huong dan ho tro kinh phi xay dung ha tang cac du an nha o xa hoi

    (Xây dựng) – Bộ Xây dựng cho biết, mức hỗ trợ kinh phí đầu tư xây dựng hệ thống hạ tầng kỹ thuật phụ thuộc vào điều kiện cụ thể của từng dự án, điều kiện ưu đãi, nguồn lực tài chính và khả năng đáp ứng của ngân sách địa phương.

    19:30 | 13/04/2022
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load