Thứ ba 18/05/2021 06:09 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Giá công nhân xây dựng được xác định như thế nào?

10:07 | 02/04/2021

(Xây dựng) – Bà Nguyễn Thị Thanh Loan (Vĩnh Long) có câu hỏi liên quan đến Giá công nhân xây dựng được xác định như thế nào, gửi đến Bộ Xây dựng nhờ hướng dẫn giải đáp.

gia cong nhan xay dung duoc xac dinh nhu the nao
Ảnh minh họa.

Nội dung câu hỏi như sau: Trong quá trình thực hiện Thông tư số 10/2019/TT-BXD ban hành định mức xây dựng và Thông tư số 15/2019/TT-BXD hướng dẫn xác định đơn giá nhân công xây dựng, Loan gặp vướng mắc như sau:

Đối với nhóm nhân công định mức gia công và lắp dựng khung sàn đạo thi công mố trụ cầu, cụ thể là định mức AI.11900 gia công hệ khung dàn, sàn đạo, sàn thao tác; định mức AI.63300 - AI.63400 lắp dựng - tháo dỡ kết cấu thép hệ khung dàn, sàn đạo. Theo Phụ lục số 2 - danh mục nhóm nhân công xây dựng Thông tư số 15/2019/TT-BXD có 2 nhóm liên quan.

Cụ thể, nhóm 2: Sản xuất, lắp dựng ván khuôn, giàn giáo, giáo an toàn, sàn đạo giá long môn;… và nhóm 5: Gia công, lắp dựng cấu kiện thép, bê tông đúc sẵn, lao dầm, dàn cầu thép, khối hộp;…

Phần mềm dự toán F1 thì áp dụng nhóm 5 cho các định mức trên. Phần mềm dự toán Bắc Nam thì lại áp dụng nhóm 2.

Vậy bà Nguyễn Thị Thanh Loan phải sử dụng nhóm số mấy là phù hợp?

Về vấn đề nay, Bộ Xây dựng trả lời như sau:

Công tác gia công, lắp đặt, tháo dỡ khung sàn đạo thi công mố trụ cầu tại các định mức mã hiệu AI.11900 và AI.63300 - AI.63340 như nêu trong nội dung hỏi là việc gia công, lắp đặt, tháo dỡ các cấu kiện thép.

Do đó, đối với các công việc này đơn giá nhân công xây dựng thuộc nhóm 5 trong bảng danh mục nhóm nhân công xây dựng thuộc Phụ lục số 2 Thông tư số 15/2019/TT-BXD ngày 26/12/2019 của Bộ Xây dựng hướng dẫn xác định đơn giá nhân công xây dựng.

Ánh Dương

Theo

Cùng chuyên mục
Xem thêm
  • dieu kien cap chung chi hanh nghe xay dung hang ii

    (Xây dựng) - Ông Võ Tử Quyên (Thừa Thiên-Huế) có trình độ đại học xây dựng, tốt nghiệp tháng 1/2019 và tốt nghiệp trung cấp xây dựng năm 2005. Ông Quyên có 16 năm kinh nghiệm về xây dựng, vậy ông có đủ điều kiện để đăng ký thi sát hạch chứng chỉ hành nghề hạng II không?

    11:33 | 19/04/2021
  • tham quyen duyet du toan du an dau tu cong

    (Xây dựng) - Ông Hoàng Đức Linh (Vĩnh Phúc) hỏi, cơ quan thẩm định dự toán chuẩn bị đầu tư đối với dự án có cấu phần xây dựng thực hiện theo quy định tại Điểm b Khoản 5, Điều 40, của Luật Đầu tư công hay thực hiện theo quy định tại Khoản 1, Khoản 2, Điều 10 của Nghị định số 10/2021/NĐ-CP?

    11:19 | 19/04/2021
  • dieu chinh giay phep xay dung nhu the nao cho dung

    (Xây dựng) - Giấy phép xây dựng trong quá trình triển khai trên thực tiễn nếu thấy không phù hợp thì có thể đăng ký điều chỉnh lại theo quy định của pháp luật. Vậy, thủ tục điều chỉnh Giấy phép xây dựng thực hiện thế nào? Mời bạn đọc tham khảo bài viết dưới đây để hiểu rõ vấn đề này.

    10:08 | 18/04/2021
  • ap dung cap do deo thap trong thiet ke cong trinh khu chung cu cao cap phu hong thinh

    (Xây dựng) - Bộ Xây dựng nhận được Công văn của Công ty Cổ phần Phú Gia Khiêm LAND đề nghị cho ý kiến về việc áp dụng cấp độ dẻo thấp trong thiết kế công trình Khu chung cư cao cấp Phú Hồng Thịnh tại ĐT 743, phường An Phú, thành phố Thuận An, tỉnh Bình Dương.

    11:26 | 15/04/2021
  • co duoc thi cong khi chua gia han hop dong

    (Xây dựng) – Ông Nguyễn Văn Phú (Nghệ An) có câu hỏi liên quan đến việc có được thi công khi chưa gia hạn hợp đồng hay không, gửi tới Bộ Xây dựng nhờ hướng dẫn giải đáp.

    21:10 | 13/04/2021
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load