Thứ bảy 20/08/2022 00:00 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Dự án nào cần cơ quan chuyên môn về xây dựng thẩm định?

10:24 | 27/10/2021

(Xây dựng) - Ông Nguyễn Hồng Hà (Thành phố Hồ Chí Minh) hỏi, công trình vốn Nhà nước ngoài đầu tư công là công trình cấp đặc biệt, cấp 1 (ảnh hưởng lớn đến an toàn cộng đồng, tuy nhiên do tổng mức đầu tư dưới 15 tỷ đồng nên chỉ lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật) thì có phải trình cơ quan chuyên môn về xây dựng thẩm định không?

du an nao can co quan chuyen mon ve xay dung tham dinh
Công trình vốn Nhà nước ngoài đầu tư công không thuộc trường hợp cần phải được cơ quan chuyên môn về xây dựng thực hiện thẩm định (Ảnh: Internet).

Ông Hà đã nghiên cứu Luật Xây dựng sửa đổi năm 2020 thấy quy định, các dự án sử dụng vốn Nhà nước ngoài đầu tư công chỉ lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật (không quy định về cấp công trình) thì không cần chuyển sang cơ quan chuyên môn về xây dựng để thẩm định.

Ông cũng tham khảo Nghị định số 15/2021/NĐ-CP ngày 3/3/2021 của Chính phủ quy định chi tiết một số nội dung về quản lý dự án đầu tư xây dựng nhưng không thấy hướng dẫn về nội dung nêu trên.

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Theo quy định tại Điều 56, Luật Xây dựng số 50/2014/QH13 đã được sửa đổi, bổ sung theo Khoản 13, Điều 1, Luật số 62/2020/QH14 sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Xây dựng, thì dự án nêu tại câu hỏi của ông Hà do người quyết định đầu tư tổ chức thẩm định báo cáo kinh tế - kỹ thuật đầu tư xây dựng, phê duyệt dự án, quyết định đầu tư xây dựng và không thuộc trường hợp cần phải được cơ quan chuyên môn về xây dựng thực hiện thẩm định.

Tuệ Minh

Theo

Cùng chuyên mục
  • khi nao can co giam doc quan ly du an theo dung quy dinh

    (Xây dựng) –  Công ty ông Phạm Tấn Việt (Ninh Thuận) đang sử dụng bộ máy chuyên môn trực thuộc để thực hiện công tác quản lý dự án. Hiện nay, mỗi năm công ty quản lý khoảng 10-12 công trình cấp IV. Ông Việt có câu hỏi như sau, mỗi dự án cụ thể như vậy có cần giao một giám đốc quản lý dự án hay không?

  • can lam gi khi tang tong muc dau tu do yeu cau bo sung hang muc

    (Xây dựng) - Dự án đơn vị bà Ngọc Anh (Hà Nội) đang triển khai có tổng mức đầu tư dưới 15 tỷ đồng, đã lập và phê duyệt báo cáo kinh tế - kỹ thuật, đã thi công cơ bản xong. Tuy nhiên, do chủ trương của thị xã yêu cầu bổ sung hạng mục, dẫn đến tổng mức đầu tư tăng trên 15 tỷ đồng.

  • chi huy truong cua nha thau thi cong co the ky bien ban nghiem thu

    (Xây dựng) – Ông Trần Văn Hùng (Bắc Giang) hỏi, căn cứ Nghị định số 06/2021/NĐ-CP quy định về thành phần ký biên bản nghiệm thu công việc xây dựng thì chỉ huy trưởng của nhà thầu thi công ký biên bản này có được không?

  • linh vuc pham vi hoat dong cua chung chi hanh nghe xay dung

    (Xây dựng) - Ông Nguyễn Đình Thiện (Hà Nội) hỏi, kỹ sư có chứng chỉ giám sát lắp đặt thiết bị nhưng bằng đại học không phải chuyên ngành điện thì có được giám sát lắp đặt trạm biến áp không?

  • dieu kien cap chung chi thiet ke cong trinh thuy loi de dieu

    (Xây dựng) - Ông Trương Văn Sơn (Quảng Bình) có bằng đại học chuyên ngành kỹ thuật xây dựng công trình giao thông, nhưng đã tham gia thiết kế công trình thủy lợi, đê điều trên 2 năm, cũng như đáp ứng đủ các điều kiện cấp chứng chỉ khác, vậy ông có được cấp chứng chỉ hành nghề thiết kế xây dựng công trình thủy lợi, đê điều hạng III hay không?

  • dinh muc du toan xay dung su dung gach khong nung

    (Xây dựng) - Bộ Xây dựng nhận được văn bản của Công ty TNHH Gạch ống không nung ngôi sao Bình Dương đề nghị hướng dẫn định mức dự toán xây dựng đối với công tác xây dựng sử dụng gạch không nung.

Xem thêm
  • bao hiem trach nhiem dan su voi ben thu ba trong thi cong xay dung

    (Xây dựng) - Bộ Xây dựng nhận được văn bản của Công ty CP Đầu tư Xây dựng và Phát triển Du lịch Xuân Sơn đề nghị hướng dẫn nội dung bảo hiểm trách nhiệm dân sự với bên thứ ba trong thi công xây dựng công trình.

    11:44 | 03/08/2022
  • du kien nang muc ho tro nha o cho nguoi co cong

    (Xây dựng) - Bộ Xây dựng đã dự thảo Quyết định của Thủ tướng Chính phủ về mức hỗ trợ xây dựng mới hoặc cải tạo, sửa chữa nhà ở đối với người có công với cách mạng, thân nhân liệt sĩ gửi lấy ý kiến góp ý của các Bộ ngành, cơ quan, tổ chức có liên quan.

    11:18 | 26/07/2022
  • cho de xe oto chung cu co phai so huu rieng cua chu dau tu

    (Xây dựng) - Trong hợp đồng mua bán căn hộ giữa khách hàng và chủ đầu tư có điều khoản: “Diện tích chỗ để xe ôtô không thuộc diện tích sở hữu chung của cư dân". Bà Nguyễn Lê Hồng Phương (Thành phố Hồ Chí Minh) hỏi, diện tích này mặc định là sở hữu riêng của chủ đầu tư có đúng không? Căn cứ nào để xác định?

    20:20 | 25/07/2022
  • cat dung cho cong trinh xay dung phai duoc cong bo hop quy

    (Xây dựng) - Công trình sử dụng vốn đầu tư công có sử dụng vật liệu cát xây dựng để đổ bê tông. Tại thời điểm thi công, cát xây dựng đã được các tổ chức do Bộ Xây dựng cấp giấy chứng nhận hợp quy theo quy chuẩn QCVN 16:2019/BXD, tuy nhiên chưa được Sở Xây dựng công bố hợp quy.

    14:50 | 23/07/2022
  • khong co quy dinh chu dau tu du an cap giay thong bao khoi cong

    (Xây dựng) - Theo phản ánh của ông Lâm Diên (Thành phố Hồ Chí Minh), hiện có những chủ đầu tư dự án gây khó khăn cho người mua đất trong dự án khi người mua muốn xây dựng nhà ở, không cấp giấy thông báo khởi công cho người đã mua đất.

    15:01 | 22/07/2022
  • quan ly cho thue ban nha o cu thuoc so huu nha nuoc

    (Xây dựng) - Bộ Xây dựng nhận được công văn của Sở Xây dựng Tây Ninh đề nghị hướng dẫn một số nội dung về quản lý cho thuê, bán nhà ở cũ thuộc sở hữu Nhà nước.

    11:53 | 21/07/2022
  • hang muc cua du an co duoc coi la cong trinh

    (Xây dựng) - Hạng mục ống địa kỹ thuật geotube (có bơm cát vào bên trong ống) xây dựng dọc theo bờ biển để chống xói bờ là một trong những loại công trình/kết cấu "kè bảo vệ bờ".

    09:13 | 16/07/2022
  • quyen tham dinh thiet ke du an co he thong thiet bi cong nghe

    (Xây dựng) - Công trình sử dụng vốn đầu tư công, vốn Nhà nước ngoài đầu tư công, chủ đầu tư có trách nhiệm thẩm định sự phù hợp của thiết kế xây dựng với yêu cầu về dây chuyền và thiết bị công nghệ theo khoản 1, Điều 83 Luật Xây dựng 2014, được sửa đổi, bổ sung tại khoản 25, Điều 1 Luật số 62/2020/QH14.

    14:23 | 13/07/2022
  • nguon von nao dung cho hang muc sua chua thuong xuyen

    (Xây dựng) – Nguồn vốn nào dùng cho hạng mục sửa chữa thường xuyên là câu hỏi của ông Lê Văn Tiến (Thừa Thiên – Huế) gửi tới Bộ Xây dựng nhờ hướng dẫn giải đáp.

    11:16 | 11/07/2022
  • du an dieu chinh thiet ke ky thuat xu ly the nao

    (Xây dựng) - Trong thiết kế 3 bước, hạng mục công trình đã được các cấp có thẩm quyền thẩm định và phê duyệt thiết kế cơ sở, thiết kế kỹ thuật. Trong quá trình thực hiện dự án có phát sinh điều chỉnh thiết kế kỹ thuật, nhưng chủ đầu tư và Ban quản lý dự án yêu cầu tư vấn thiết kế bản vẽ thi công lập thiết kế kỹ thuật điều chỉnh.

    18:58 | 04/07/2022
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load