Thứ sáu 27/01/2023 11:51 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Dự án đầu tư công, lập kế hoạch chọn nhà thầu thế nào?

10:43 | 04/11/2022

(Xây dựng) - Việc lập kế hoạch lựa chọn nhà thầu các gói thầu thuộc dự án được thực hiện trên cơ sở kế hoạch bố trí vốn cho cả dự án mà không bắt buộc chỉ được lập kế hoạch lựa chọn nhà thầu theo kế hoạch vốn của từng năm.

du an dau tu cong lap ke hoach chon nha thau the nao
Ảnh minh họa.

Một dự án sử dụng vốn đầu tư công, đã được giao kế hoạch đầu tư công trung hạn. Ông Trương Quang Quốc (Phú Yên) hỏi, sau khi dự án đầu tư được cấp có thẩm quyền phê duyệt thì có đủ điều kiện lập, trình thẩm định, phê duyệt kế hoạch lựa chọn nhà thầu để triển khai các gói thầu theo dự kiến kế hoạch bố trí vốn hằng năm trong chủ trương đầu tư dự án, trong quyết định phê duyệt dự án được phê duyệt và có phù hợp với kế hoạch đầu tư công trung hạn đã giao hay không? Hay phải bố trí kế hoạch vốn mới triển khai được kế hoạch lựa chọn nhà thầu?

Bộ Kế hoạch và Đầu tư trả lời vấn đề này như sau:

Khoản 1, Điều 33 và Điểm b, Khoản 1, Điều 34 Luật Đấu thầu quy định kế hoạch lựa chọn nhà thầu được lập cho toàn bộ dự án, dự toán mua sắm.

Trường hợp chưa đủ điều kiện lập kế hoạch lựa chọn nhà thầu cho toàn bộ dự án, dự toán mua sắm thì lập kế hoạch lựa chọn nhà thầu cho một hoặc một số gói thầu để thực hiện trước. Một trong các căn cứ để lập kế hoạch lựa chọn nhà thầu là nguồn vốn cho dự án.

Theo đó, việc lập kế hoạch lựa chọn nhà thầu các gói thầu thuộc dự án được thực hiện trên cơ sở kế hoạch bố trí vốn cho cả dự án mà không bắt buộc chỉ được lập kế hoạch lựa chọn nhà thầu theo kế hoạch vốn của từng năm.

Khánh Diệp

Theo

Cùng chuyên mục
Xem thêm
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load