Thứ ba 09/08/2022 20:56 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Điều chỉnh thiết kế thì điều chỉnh dự toán xây dựng áp dụng Nghị định nào?

14:47 | 16/08/2020

(Xây dựng) – Sau khi nhận được câu hỏi của ông Dương Văn Định (Hải Dương) về việc cơ quan ông là chủ đầu tư một công trình, dự toán trước đây được lập theo Nghị định số 32/2015/NĐ-CP ngày 25/3/2015 của Chính phủ về quản lý chi phí đầu tư xây dựng, nhưng đến nay điều chỉnh thiết kế thì điều chỉnh dự toán áp dụng theo Nghị định số 32/2015/NĐ-CP hay Nghị định số 68/2019/NĐ-CP? Bộ Xây dựng trả lời như sau.

dieu chinh thiet ke thi dieu chinh du toan xay dung ap dung nghi dinh nao
Ảnh minh họa (Nguồn: Internet).

Việc chuyển tiếp áp dụng Nghị định số 68/2019/NĐ-CP ngày 14/8/2019 của Chính phủ về quản lý chi phí đầu tư xây dựng được quy định tại Điều 36, Nghị định số 68/2019/NĐ-CP, Điều 26, Thông tư số 09/2019/TT-BXD ngày 26/12/2019 của Bộ Xây dựng hướng dẫn xác định và quản lý chi phí đầu tư xây dựng.

Theo nội dung câu hỏi của ông Dương Văn Định thì dự án được thực hiện quản lý chi phí đầu tư xây dựng theo quy định của Nghị định số 32/2015/NĐ-CP ngày 25/03/2015 của Chính phủ về quản lý chi phí đầu tư xây dựng. Quá trình thực hiện do điều chỉnh thiết kế dẫn tới đến phải điều chỉnh dự toán.

Vì vậy, đây là dự án đã lựa chọn được tư vấn thiết kế và đang triển khai nên việc điều chỉnh dự toán xây dựng được tiếp tục thực hiện theo quy định của Nghị định số 32/2015/NĐ-CP.

Việc điều chỉnh thiết kế, dự toán xây dựng phải phù hợp với các quy định pháp luật về xây dựng. Tuy nhiên cần lưu ý, việc điều chỉnh, cập nhật định mức, giá xây dựng, giá gói thầu thời điểm 28 ngày trước ngày mở thầu theo quy định các văn bản hiện hành tại thời điểm điều chỉnh do Người quyết định đầu tư quyết định trên cơ sở bảo đảm nguyên tắc hiệu quả, tiến độ và tiết kiệm chi phí của dự án.

Thanh Tám

Theo

Cùng chuyên mục
  • linh vuc pham vi hoat dong cua chung chi hanh nghe xay dung

    (Xây dựng) - Ông Nguyễn Đình Thiện (Hà Nội) hỏi, kỹ sư có chứng chỉ giám sát lắp đặt thiết bị nhưng bằng đại học không phải chuyên ngành điện thì có được giám sát lắp đặt trạm biến áp không?

  • dieu kien cap chung chi thiet ke cong trinh thuy loi de dieu

    (Xây dựng) - Ông Trương Văn Sơn (Quảng Bình) có bằng đại học chuyên ngành kỹ thuật xây dựng công trình giao thông, nhưng đã tham gia thiết kế công trình thủy lợi, đê điều trên 2 năm, cũng như đáp ứng đủ các điều kiện cấp chứng chỉ khác, vậy ông có được cấp chứng chỉ hành nghề thiết kế xây dựng công trình thủy lợi, đê điều hạng III hay không?

  • dinh muc du toan xay dung su dung gach khong nung

    (Xây dựng) - Bộ Xây dựng nhận được văn bản của Công ty TNHH Gạch ống không nung ngôi sao Bình Dương đề nghị hướng dẫn định mức dự toán xây dựng đối với công tác xây dựng sử dụng gạch không nung.

  • bao hiem trach nhiem dan su voi ben thu ba trong thi cong xay dung

    (Xây dựng) - Bộ Xây dựng nhận được văn bản của Công ty CP Đầu tư Xây dựng và Phát triển Du lịch Xuân Sơn đề nghị hướng dẫn nội dung bảo hiểm trách nhiệm dân sự với bên thứ ba trong thi công xây dựng công trình.

  • du kien nang muc ho tro nha o cho nguoi co cong

    (Xây dựng) - Bộ Xây dựng đã dự thảo Quyết định của Thủ tướng Chính phủ về mức hỗ trợ xây dựng mới hoặc cải tạo, sửa chữa nhà ở đối với người có công với cách mạng, thân nhân liệt sĩ gửi lấy ý kiến góp ý của các Bộ ngành, cơ quan, tổ chức có liên quan.

  • cho de xe oto chung cu co phai so huu rieng cua chu dau tu

    (Xây dựng) - Trong hợp đồng mua bán căn hộ giữa khách hàng và chủ đầu tư có điều khoản: “Diện tích chỗ để xe ôtô không thuộc diện tích sở hữu chung của cư dân". Bà Nguyễn Lê Hồng Phương (Thành phố Hồ Chí Minh) hỏi, diện tích này mặc định là sở hữu riêng của chủ đầu tư có đúng không? Căn cứ nào để xác định?

Xem thêm
  • cat dung cho cong trinh xay dung phai duoc cong bo hop quy

    (Xây dựng) - Công trình sử dụng vốn đầu tư công có sử dụng vật liệu cát xây dựng để đổ bê tông. Tại thời điểm thi công, cát xây dựng đã được các tổ chức do Bộ Xây dựng cấp giấy chứng nhận hợp quy theo quy chuẩn QCVN 16:2019/BXD, tuy nhiên chưa được Sở Xây dựng công bố hợp quy.

    14:50 | 23/07/2022
  • khong co quy dinh chu dau tu du an cap giay thong bao khoi cong

    (Xây dựng) - Theo phản ánh của ông Lâm Diên (Thành phố Hồ Chí Minh), hiện có những chủ đầu tư dự án gây khó khăn cho người mua đất trong dự án khi người mua muốn xây dựng nhà ở, không cấp giấy thông báo khởi công cho người đã mua đất.

    15:01 | 22/07/2022
  • quan ly cho thue ban nha o cu thuoc so huu nha nuoc

    (Xây dựng) - Bộ Xây dựng nhận được công văn của Sở Xây dựng Tây Ninh đề nghị hướng dẫn một số nội dung về quản lý cho thuê, bán nhà ở cũ thuộc sở hữu Nhà nước.

    11:53 | 21/07/2022
  • hang muc cua du an co duoc coi la cong trinh

    (Xây dựng) - Hạng mục ống địa kỹ thuật geotube (có bơm cát vào bên trong ống) xây dựng dọc theo bờ biển để chống xói bờ là một trong những loại công trình/kết cấu "kè bảo vệ bờ".

    09:13 | 16/07/2022
  • quyen tham dinh thiet ke du an co he thong thiet bi cong nghe

    (Xây dựng) - Công trình sử dụng vốn đầu tư công, vốn Nhà nước ngoài đầu tư công, chủ đầu tư có trách nhiệm thẩm định sự phù hợp của thiết kế xây dựng với yêu cầu về dây chuyền và thiết bị công nghệ theo khoản 1, Điều 83 Luật Xây dựng 2014, được sửa đổi, bổ sung tại khoản 25, Điều 1 Luật số 62/2020/QH14.

    14:23 | 13/07/2022
  • nguon von nao dung cho hang muc sua chua thuong xuyen

    (Xây dựng) – Nguồn vốn nào dùng cho hạng mục sửa chữa thường xuyên là câu hỏi của ông Lê Văn Tiến (Thừa Thiên – Huế) gửi tới Bộ Xây dựng nhờ hướng dẫn giải đáp.

    11:16 | 11/07/2022
  • du an dieu chinh thiet ke ky thuat xu ly the nao

    (Xây dựng) - Trong thiết kế 3 bước, hạng mục công trình đã được các cấp có thẩm quyền thẩm định và phê duyệt thiết kế cơ sở, thiết kế kỹ thuật. Trong quá trình thực hiện dự án có phát sinh điều chỉnh thiết kế kỹ thuật, nhưng chủ đầu tư và Ban quản lý dự án yêu cầu tư vấn thiết kế bản vẽ thi công lập thiết kế kỹ thuật điều chỉnh.

    18:58 | 04/07/2022
  • tra cuu thong tin chung chi hanh nghe xay dung the nao

    (Xây dựng) – Theo phản ánh của ông Lê Vinh (Quảng Trị), Khoản 1, Điều 99 Nghị định số 15/2021/NĐ-CP quy định, thông tin năng lực hoạt động xây dựng của tổ chức, cá nhân hoạt động xây dựng đã được cấp chứng chỉ phải được đăng tải công khai trên trang thông tin điện tử do cơ quan có thẩm quyền cấp chứng chỉ quản lý và tích hợp trên trang thông tin điện tử của Bộ Xây dựng.

    10:33 | 04/07/2022
  • xac dinh chi gioi xay dung tang ham nhu the nao

    (Xây dựng) - Vừa qua, Bộ Xây dựng đã có văn bản hướng dẫn việc xác định chỉ giới xây dựng phần ngầm theo quy định hiện hành.

    14:44 | 07/06/2022
  • thu tuc gia han chung chi hanh nghe xay dung

    (Xây dựng) – Chứng chỉ hành nghề giá, sát xây dựng hạng I của ông Trịnh Hoàng Quang vũ (Đà Nẵng) sẽ hết hạn vào tháng 9/2022. Ông Vũ hỏi, thủ tục và trình tự thực hiện gia hạn chứng chỉ hành nghề theo quy định hiện nay như thế nào?

    14:38 | 06/06/2022
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load