Thứ hai 15/07/2024 06:05 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Đang xin cấp chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng có được ký hợp đồng thi công?

11:53 | 02/10/2020

(Xây dựng) – Vừa qua, Bộ Xây dựng nhận được câu hỏi của ông Lê Đằng Giang gửi tới nhờ hướng dẫn giải đáp về việc công ty ông đang xin cấp chứng chỉ năng lực thì có được ký hợp đồng thi công không?

dang xin cap chung chi nang luc hoat dong xay dung co duoc ky hop dong thi cong
Ảnh minh họa (Nguồn: Internet).

Cụ thể, công ty ông Lê Đằng Giang tham gia chào giá cạnh tranh gói thầu sửa chữa 3 căn nhà cấp 4, một căn nhà cấp 3 (2 tầng), gồm có: Thay cửa nhựa lõi thép, chống thấm sàn mái, sơn, đóng alu, ốp lại gạch một số chỗ bị bong tróc.

Hiện nay đã có thư chấp thuận và trao hợp đồng, tuy nhiên công ty ông Giang đang xin cấp chứng chỉ năng lực, chờ giải quyết, nên chủ đầu tư chưa ký hợp đồng và có ý định hủy kết quả và mời nhà thầu kế tiếp.

Ông Giang hỏi, trong trường hợp này công ty ông có được quyền ký hợp đồng thi công hay không?

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Tổ chức phải có chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng khi tham gia thi công xây dựng công trình theo quy định tại Khoản 20, Điều 1, Nghị định số 100/2018/NĐ-CP ngày 16/7/2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung, bãi bỏ một số quy định về điều kiện đầu tư kinh doanh thuộc các lĩnh vực quản lý Nhà nước của Bộ Xây dựng.

Trong quá trình lựa chọn nhà thầu thì tổ chức phải đáp ứng các tiêu chí theo yêu cầu của chủ đầu tư và quy định của pháp luật về đấu thầu (trường hợp sử dụng vốn Nhà nước).

Tuệ Minh

Theo

Cùng chuyên mục
Xem thêm
  • Nghiên cứu chính sách phù hợp hỗ trợ hộ nghèo, cận nghèo vay vốn làm nhà ở

    (Xây dựng) - Bộ Xây dựng sẽ phối hợp với các Bộ, ngành và địa phương nghiên cứu, tiếp thu và đề xuất chính sách phù hợp đối với nội dung đề nghị của UBND tỉnh Bắc Kạn trong giai đoạn tiếp theo về chính sách vay vốn làm nhà ở đối với hộ nghèo, hộ cận nghèo trên địa bàn các huyện thuộc Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững.

    17:57 | 08/07/2024
  • Cơ sở thanh toán hợp đồng theo đơn giá cố định

    (Xây dựng) - Ông Hiệp Phan (Vĩnh Long) có câu hỏi liên quan đến cơ sở thanh toán hợp đồng theo đơn giá cố định, gửi Bộ Xây dựng nhờ hướng dẫn giải đáp.

    09:24 | 08/07/2024
  • Đề xuất điều chỉnh, hoàn thiện quy định về quản lý chi phí đầu tư xây dựng

    (Xây dựng) - Nghị định số 10/2021/NĐ-CP ngày 09/02/2021 của Chính phủ về quản lý chi phí đầu tư xây dựng đã quy định cụ thể trách nhiệm của chủ đầu tư, người quyết định đầu tư trong trường hợp dự toán xây dựng công trình điều chỉnh vượt dự toán đã phê duyệt nhưng không vượt tổng mức đầu tư xây dựng đã được phê duyệt.

    15:41 | 04/07/2024
  • Điều kiện dùng chứng chỉ hành nghề thay chứng chỉ chức danh nghề

    (Xây dựng) - Ông Vũ Đình Sơn (Lai Châu) có câu hỏi liên quan đến điều kiện dùng chứng chỉ hành nghề thay chứng chỉ chức danh nghề, nhờ cơ quan có thẩm quyền hướng dẫn giải đáp.

    15:59 | 28/06/2024
  • Cách tính chi phí chung công trình đường dây và trạm biến áp

    (Xây dựng) - Ông Phạm Trung Thành (Đà Nẵng) hỏi, chi phí chung trong tổng mức đầu tư của các công trình đường dây và trạm biến áp (cấp điện áp 35kV trở xuống) có tổng mức đầu tư nhỏ hơn 15 tỷ đồng lập theo hướng dẫn tại Bảng 3.1 hay Bảng 3.2 Phụ lục III Thông tư số 11/2021/TT-BXD?

    15:47 | 23/06/2024
  • Quy định về dùng chứng chỉ hành nghề thay chứng chỉ chức danh nghề

    (Xây dựng) - Ông Trần Hải Tuấn (Long An) hỏi, viên chức đang giữ chức danh nghề nghiệp kỹ sư (V.05.02.07), có chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng thì chứng chỉ hành nghề này có thay thế được chứng chỉ bồi dưỡng theo tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp viên chức chuyên ngành quản lý dự án đường bộ để chuyển xếp vào chức danh nghề nghiệp Quản lý dự án đường bộ hạng III (V.12.23.03) hay không?

    10:08 | 16/06/2024
  • Điều chỉnh giá thuê nhà ở cũ thuộc sở hữu Nhà nước áp dụng theo quy định nào?

    (Xây dựng) - Nghị định số 99/2015/NĐ-CP ngày 20/10/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành Luật Nhà ở năm 2014 có quy định giá thuê nhà ở cũ thuộc sở hữu Nhà nước chưa được cải tạo, xây dựng lại thì áp dụng giá thuê theo Quyết định của Thủ tướng Chính phủ.

    07:48 | 08/06/2024
  • Tính tiền thuê nhà ở cũ thuộc sở hữu Nhà nước

    (Xây dựng) – Trong trường hợp Nhà nước có điều chỉnh tiền lương cơ bản thì UBND các tỉnh, thành phố có trách nhiệm điều chỉnh tăng giá thuê nhà ở tương ứng với tỉ lệ tăng của tiền lương.

    14:43 | 06/06/2024
  • Điều kiện tổ chức hội nghị nhà chung cư thường niên

    (Xây dựng) - Ông Nguyễn Đình Chiến (Hà Nội) hỏi, trường hợp thiếu các điều kiện về nội dung quy định tại Điểm a, b và c Khoản 1, Khoản 4 Điều 15 Quy chế quản lý, sử dụng nhà chung cư ban hành kèm theo Thông tư số 02/2016/TT-BXD thì có được tổ chức hội nghị nhà chung cư thường niên hay không?

    08:59 | 06/06/2024
  • Căn cứ thay thế nhà thầu thi công

    (Xây dựng) - Gia đình ông Ngô Tuấn Anh (Hà Nội) đang thi công phá dỡ nhà cũ để xây dựng lại theo giấy phép được UBND quận cấp. Ông đã ký hợp đồng với 1 đơn vị phá dỡ có pháp nhân hợp pháp, đã lập biện pháp thi công (bản vẽ và thuyết minh) và đã được UBND phường phê duyệt lệnh khởi công theo đúng quy định.

    20:41 | 04/06/2024
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load