Thứ bảy 16/01/2021 07:55 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Cơ quan nào thẩm định thiết kế cơ sở công trình nông nghiệp?

22:13 | 08/01/2021

(Xây dựng) - Thẩm quyền thẩm định thiết kế cơ sở hiện nay được quy định tại Khoản 4, Điều 1, Nghị định số 42/2017/NĐ-CP ngày 5/4/2017 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều Nghị định số 59/2015/NĐ-CP ngày 18/6/2015 về quản lý dự án đầu tư xây dựng.

co quan nao tham dinh thiet ke co so cong trinh nong nghiep
Ảnh minh họa (Nguồn: Internet).

Theo phản ánh của bà Phạm Thị Bích Hà (Tây Ninh), tại Khoản 6, Điều 11, Nghị định số 59/2015/NĐ-CP quy định: "Cơ quan chủ trì thẩm định dự án, thẩm định thiết kế cơ sở có trách nhiệm tổ chức thẩm định theo cơ chế một cửa liên thông bảo đảm đúng nội dung và thời gian theo quy định của Luật Xây dựng năm 2014 và Nghị định này. Mẫu văn bản kết quả thẩm định dự án, thẩm định thiết kế cơ sở thực hiện theo Mẫu số 02 và 03 quy định tại Phụ lục II ban hành kèm theo Nghị định này".

Tuy nhiên, với lý do Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn chưa thực hiện thẩm định theo cơ chế một cửa liên thông như Khoản 6, Nghị định số 59/2015/NĐ-CP, do đó Sở Nông nghiệp và Phát triển nông thôn chưa có cơ sở thực hiện. Bà Hà hỏi, như vậy có đúng quy định không?

Mặt khác, Chi cục Thủy lợi là cơ quan hành chính, quản lý Nhà nước về lĩnh vực được phân công, không phải là cơ quan chuyên môn thuộc UBND tỉnh như quy định tại Điểm c, Khoản 5, Điều 76, Nghị định số 59/2015/NĐ-CP, như vậy có đúng quy định không?

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Tại Khoản 6, Điều 11, Nghị định số 59/2015/NĐ-CP ngày 18/6/2015 của Chính phủ về quản lý dự án đầu tư xây dựng quy định: “Cơ quan chủ trì thẩm định dự án, thẩm định thiết kế cơ sở có trách nhiệm tổ chức thẩm định theo cơ chế một cửa liên thông bảo đảm đúng nội dung và thời gian theo quy định của Luật Xây dựng năm 2014 và Nghị định này. Mẫu văn bản kết quả thẩm định dự án, thẩm định thiết kế cơ sở thực hiện theo Mẫu số 02 và 03 quy định tại Phụ lục II ban hành kèm theo Nghị định này”.

Về thẩm quyền thẩm định thiết kế cơ sở hiện nay được quy định tại Khoản 4, Điều 1, Nghị định số 42/2017/NĐ-CP ngày 5/4/2017 của Chính phủ về sửa đổi, bổ sung một số điều Nghị định số 59/2015/NĐ-CP ngày 18/6/2015 về quản lý dự án đầu tư xây dựng.

Bà Hà cần liên hệ với cơ quan chuyên môn về xây dựng trực thuộc Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn để được hướng dẫn các thủ tục đối với việc thẩm định thiết kế cơ sở các công trình thuộc lĩnh vực nông nghiệp và phát triển nông thôn theo quy định tại Điều 76, Nghị định số 59/2015/NĐ-CP.

Tuệ Minh

Theo

Cùng chuyên mục
Xem thêm
  • the nao la dat luu khong

    (Xây dựng) - Vừa qua, Bộ Xây dựng nhận được câu hỏi của ông Nguyễn Đức Huy (Gia Lai) gửi tới nhờ hướng dẫn giải đáp về khái niệm “đất lưu không” trong định nghĩa chỉ giới xây dựng tại QCVN 01:2019/BXD được hiểu như thế nào?

    21:30 | 07/01/2021
  • co duoc dieu chinh gia hop dong do truot gia

    (Xây dựng) - Ông Nguyễn Hoàng Gia Phú (Cần Thơ) có câu hỏi liên quan đến việc điều chỉnh hợp đồng xây dựng, gửi tới Bộ Xây dựng nhờ hướng dẫn giải đáp.

    11:14 | 07/01/2021
  • tham quyen duyet du toan cong viec chuan bi du an

    (Xây dựng) – Ông Nguyễn Hoàng Hà (Đồng Nai) có câu hỏi liên quan tới vấn đề thẩm quyền duyệt dự toán công việc chuẩn bị dự án, gửi tới Bộ Xây dựng nhờ hướng dẫn giải đáp.

    12:08 | 05/01/2021
  • truong hop nao phai thue tu van quan ly du an

    (Xây dựng) – Ông Nguyễn Duy Nhân (Bình Dương) có câu hỏi liên quan đến các trường hợp phải thuê tư vấn quản lý dự án, gửi Bộ Xây dựng nhờ hướng dẫn giải đáp.

    14:57 | 31/12/2020
  • thu tuc ky hop dong mua ban nha o co san

    (Xây dựng) - Bộ Xây dựng nhận được công văn của Công ty Cổ phần Kinh doanh bất động sản Thái Bình đề nghị hướng dẫn thủ tục ký hợp đồng mua bán nhà ở có sẵn tại dự án Khu thấp tầng thuộc Khu nhà ở diện tích 4,2777ha tại phường Thạnh Mỹ Lợi, quận 2, Thành phố Hồ Chí Minh.

    20:35 | 29/12/2020
  • dinh muc chi phi lap bao cao danh gia tac dong moi truong doi voi cac du an co su dung von ngan sach nha nuoc

    (Xây dựng) - Bộ Xây dựng nhận được văn bản của Sở Xây dựng Tây Ninh tham vấn Bộ Xây dựng về việc xây dựng định mức chi phí lập báo cáo đánh giá tác động môi trường đối với các dự án có sử dụng vốn ngân sách Nhà nước trên địa bàn tỉnh.

    20:33 | 29/12/2020
  • co phai trinh tham dinh khi dieu chinh thiet ke

    (Xây dựng) – Ông Nguyễn Khánh Sử (Hà Nội) hỏi, khi chủ đầu tư thay đổi thiết kế mối nối cống tròn bê tông cốt thép từ gioăng cao su sang bao tải tẩm nhựa đường thì có phải trình Sở Xây dựng thẩm định về việc thay đổi thiết kế này không? Chủ đầu tư tự quyết định thay đổi mà không cần cơ quan chuyên môn thẩm định có được không?

    16:13 | 28/12/2020
  • chu dau tu co duoc tu tham dinh bao cao kinh te ky thuat

    (Xây dựng) – Ông Nguyễn Huỳnh Đạt (Tiền Giang) có câu hỏi liên quan đến chủ đầu tư có được tự thẩm định báo cáo kinh tế - kỹ thuật, gửi tới Bộ Xây dựng nhờ hướng dẫn giải đáp.

    10:53 | 28/12/2020
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load