Thứ tư 05/10/2022 19:49 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Chỗ để xe ôtô chung cư có phải sở hữu riêng của chủ đầu tư?

20:20 | 25/07/2022

(Xây dựng) - Trong hợp đồng mua bán căn hộ giữa khách hàng và chủ đầu tư có điều khoản: “Diện tích chỗ để xe ôtô không thuộc diện tích sở hữu chung của cư dân". Bà Nguyễn Lê Hồng Phương (Thành phố Hồ Chí Minh) hỏi, diện tích này mặc định là sở hữu riêng của chủ đầu tư có đúng không? Căn cứ nào để xác định?

cho de xe oto chung cu co phai so huu rieng cua chu dau tu
Ảnh minh họa (Nguồn: Internet).

Về định nghĩa quyền sở hữu riêng diện tích nhà chung cư gồm có: Chủ sở hữu căn hộ, chủ sở hữu diện tích khác trong nhà chung cư. Vậy, diện tích chỗ để xe ôtô nhà chung cư có được xem là sở hữu diện tích khác thuộc sở hữu riêng của chủ đầu tư hay không? Chủ sở hữu diện tích để xe ôtô có thực hiện nghĩa vụ về phí quản lý và kinh phí bảo trì như chủ sở hữu căn hộ hay không?

Chủ đầu tư không có diện tích sở hữu riêng nào khác ngoài diện tích chỗ để xe ô tô thì có được quyền tham gia Ban quản trị nhà chung cư và mặc định giữ vị trí là Phó Ban quản trị đại diện chủ đầu tư theo quy định của Luật Nhà ở không?

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Tại Điểm b, Khoản 1, Điều 101 Luật Nhà ở năm 2014, Điều 8 Quy chế quản lý, sử dụng nhà chung cư ban hành kèm theo Thông tư số 02/2016/TT- BXD ngày 15/2/2016 của Bộ Xây dựng (Quy chế số 02) và Điều 2 Thông tư số 07/2021/TT-BXD ngày 30/6/2021 về sửa đổi, bổ sung, bãi bỏ một số điều của Thông tư số 19/2016/TT-BXD ngày 30/6/2016 và Thông tư số 02/2016/TT-BXD ngày 15/2/2016 của Bộ Xây dựng đã có quy định cụ thể về chỗ để xe ô tô.

Tại Khoản 1 Điều 108 Luật Nhà ở năm 2014 đã quy định về kinh phí bảo trì phần sở hữu chung của nhà chung cư có nhiều chủ sở hữu.

Tại Điều 31 Quy chế số 02 đã có quy định về trách nhiệm đóng kinh phí quản lý vận hành nhà chung cư. Tại Khoản 2 Điều 20 Quy chế số 02 đã có quy định về thành phần của Ban quản trị nhà chung cư.

Do vậy, đề nghị bà nghiên cứu các quy định của pháp luật nêu trên và đối chiếu với trường hợp cụ thể của mình để thực hiện.

Đỗ Quang

Theo

Cùng chuyên mục
  • cat giam thiet bi du phong co phai dieu chinh du toan cong trinh

    (Xây dựng) - Trường hợp dự án đầu tư xây dựng thực hiện theo Nghị định số 32/2015/NĐ-CP ngày 25/3/2015 của Chính phủ về quản lý chi phí đầu tư xây dựng thì các trường hợp được điều chỉnh dự toán xây dựng quy định tại Điều 11 của Nghị định này.

  • cung cap thong tin du lieu giao dich bat dong san

    (Xây dựng) - Bộ Xây dựng nhận được công văn của Công ty TNHH Savills (Việt Nam) về việc đề nghị hướng dẫn cung cấp thông tin, dữ liệu giao dịch bất động sản theo Nghị định số 44/2022/NЬCP.

  • cach xac dinh chi phi tu van dau tu xay dung

    (Xây dựng) - Trường hợp các công việc tư vấn chưa có định mức thì xác định bằng cách lập dự toán trên cơ sở phạm vi công việc tư vấn, khối lượng công việc phải thực hiện, kế hoạch thực hiện của gói thầu, các quy định và chế độ chính sách do nhà nước ban hành.

  • du an nao can lap so bo tong muc dau tu

    (Xây dựng) - Ông Bùi Quang Huy (Thành phố Hồ Chí Minh) hỏi, căn cứ Khoản 1, Điều 4 Nghị định số 10/2021/NĐ-CP, các công trình chỉ lập dự án đầu tư (báo cáo nghiên cứu khả thi), báo cáo kinh tế-kỹ thuật thì có phải lập sơ bộ tổng mức đầu tư hay không?

  • cham dut hop dong voi thanh vien lien danh trong hop dong lien danh

    (Xây dựng) - Bộ Xây dựng đã nhận được văn bản của Ban Quản lý dự án đầu tư xây dựng công trình giao thông và nông nghiệp tỉnh An Giang (viết tắt là Ban QLDA) đề nghị hướng dẫn chấm dứt hợp đồng đối với thành viên liên danh trong hợp đồng liên danh.

  • xac dinh chi phi lai vay phi cam ket va phi dau cuoi trong xay dung

    (Xây dựng) - Bộ Xây dựng nhận được văn bản của Bộ Khoa học và Công nghệ đề nghị hướng dẫn nội dung liên quan đến xác định chi phí lãi vay, phí cam kết và phí đầu cuối Dự án Phát triển cơ sở hạ tầng Khu công nghệ cao Hòa Lạc trong chi phí đầu tư xây dựng theo quy định của pháp luật về quản lý chi phí đầu tư xây dựng.

Xem thêm
  • se co quy dinh chat hon hoat dong moi gioi bat dong san

    (Xây dựng) - Theo phản ánh của cử tri tỉnh Bình Dương, hiện nay rất nhiều cá nhân kinh doanh dịch vụ môi giới bất động sản độc lập nhưng không có chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản và không đăng ký nộp thuế theo quy định.

    11:09 | 18/09/2022
  • cong viec nao duoc tinh vao chi phi lap bao cao kinh te ky thuat

    (Xây dựng) - Định mức chi phí lập báo cáo kinh tế-kỹ thuật xác định theo Bảng 2.3, Mục 2, Chương II, Phần II, Phụ lục số VIII Thông tư số 12/2021/TT-BXD ngày 31/8/2021 của Bộ Xây dựng về ban hành định mức xây dựng.

    19:38 | 14/09/2022
  • huong dan xac dinh chi phi quan ly du an xay dung

    (Xây dựng) - Chi phí quản lý dự án đầu tư xây dựng là các chi phí cần thiết để chủ đầu tư tổ chức thực hiện các công việc quản lý dự án từ giai đoạn chuẩn bị dự án, thực hiện dự án và kết thúc xây dựng đưa công trình của dự án vào khai thác sử dụng.

    10:47 | 13/09/2022
  • don vi nao co quyen dieu chinh chi phi trong tong muc dau tu du an

    (Xây dựng) - Ông Đặng Đức Thành đang thực hiện Dự án Đường kết nối từ ĐT.292 qua Khu công nghiệp An Hà, huyện Lạng Giang, tỉnh Bắc Giang đến đường vành đai Đông Bắc, TP. Bắc Giang được Chủ tịch UBND tỉnh phê duyệt theo Quyết định số 2578/QĐ-UBND ngày 25/12/2020.

    19:55 | 12/09/2022
  • huong dan tinh dinh muc do ve tuyen duong day tai dien tren khong

    (Xây dựng) - Ông Nguyễn Hoàng Tú (Bình Dương) hỏi, khi khảo sát đo vẽ tuyến đường dây 22kV hoặc 35kV (trường hợp đo vẽ tuyến đường dây có cấp điện áp 0,4kV - phục vụ thiết kế kỹ thuật) đối với công trình di dời, cải tạo, nâng cấp thì có được áp dụng theo định mức nhân với hệ số k = 0,3 (mã hiệu CH.21100) quy định tại Thông tư số 12/2021/TT-BXD hay không?

    10:23 | 11/09/2022
  • co duoc dung quy bao tri de lap camera cho cac tang chung cu

    (Xây dựng) - Chung cư nơi ông Trương Mạnh Quang (Hà Nội) ở đi vào hoạt động được 3 năm. Trước kia chủ đầu tư chỉ lắp camera trong thang máy và sảnh chung cư, bây giờ Ban quản trị thấy cần lắp thêm camera hành lang các tầng, nguồn tiền lấy từ quỹ bảo trì. Ông Quang hỏi, như vậy có đúng quy định và có được phép không?

    08:12 | 10/09/2022
  • phoi hop cung cap thong tin du lieu ve giao dich bat dong san khi co yeu cau

    (Xây dựng) - Theo Bộ Xây dựng, các tổ chức kinh doanh dịch vụ môi giới bất động sản phối hợp, cung cấp các thông tin, dữ liệu về giao dịch bất động sản khi có yêu cầu của cơ quan quản lý về nhà ở và thị trường bất động sản địa phương.

    20:02 | 09/09/2022
  • tinh huong trong thuc hien cac quy dinh cua phap luat ve xay dung

    (Xây dựng) – Vừa qua, Bộ Xây dựng nhận được văn bản của Ban duy tu các công trình hạ tầng giao thông (Sở Giao thông vận tải Hà Nội) đề nghị hướng dẫn về tình huống trong thực hiện các quy định của pháp luật về xây dựng.

    11:41 | 08/09/2022
  • bo xay dung tra loi kien nghi luat hoa quy dinh ve can ho du lich

    (Xây dựng) - Cử tri Thành phố Hồ Chí Minh kiến nghị Bộ Xây dựng khi xem xét Đề án Luật Kinh doanh bất động sản (sửa đổi) thì cần “luật hóa” các nội dung của Khoản 2 Điều 6 Nghị định số 02/2022/NĐ-CP về căn hộ du lịch (condotel) tương tự như Luật Nhà ở 2014 đã quy định đối với căn hộ chung cư.

    14:58 | 05/09/2022
  • chu dau tu co duoc phe duyet du toan bo sung

    (Xây dựng) - Dự toán tính thiếu khối lượng so với bản vẽ thiết kế thi công (dự án thiết kế 2 bước) dẫn đến bảng tiên lượng hồ sơ mời thầu bị thiếu khối lượng (hợp đồng theo đơn giá điều chỉnh, căn cứ Nghị định số 37/2015/NĐ-CP, 50/2021/NĐ-CP, 10/2021/NĐ-CP).

    10:06 | 04/09/2022
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load