Thứ sáu 01/07/2022 07:56 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Chi phí bảo trì chung cư được dùng trong trường hợp nào?

11:31 | 24/11/2020

(Xây dựng) – Ông Nguyễn Huy Vũ Khúc (Thành phố Hồ Chí Minh) có câu hỏi liên quan đến chi phí bảo trì chung cư được dùng trong trường hợp nào, gửi Bộ Xây dựng nhờ hướng dẫn giải đáp.

chi phi bao tri chung cu duoc dung trong truong hop nao
Ảnh minh họa (Nguồn: Internet).

Nội dung câu hỏi như sau: Ban quản trị chung cư của ông Nguyễn Huy Vũ Khúc (Thành phố Hồ Chí Minh) dự tính sử dụng một phần chi phí 2% chi phí bảo trì để lắp mái che tầng trệt (do thiết kế ban đầu chủ đầu tư không có hạng mục này). Mục đích của việc lắp đặt là để bảo vệ cư dân, đã có trường hợp vật rơi trúng vào cư dân bên dưới. Ban quản trị đã họp và được sự thống nhất của cư dân.

Ông Khúc hỏi, việc sử dụng chi phí như vậy có phù hợp với quy định hiện hành không?

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Việc quản lý, sử dụng kinh phí bảo trì phần sở hữu chung của nhà chung cư có nhiều chủ sở hữu được quy định tại Điều 90 Luật Nhà ở 2014. Theo đó, kinh phí bảo trì chỉ được sử dụng để bảo trì các phần sở hữu chung của nhà chung cư, không được sử dụng cho việc quản lý vận hành nhà chung cư và các mục đích khác.

Việc sử dụng kinh phí bảo trì phải đúng mục đích, đúng hạng mục cần bảo trì theo kế hoạch bảo trì được hội nghị nhà chung cư thông qua hằng năm và việc sử dụng kinh phí bảo trì phải có hóa đơn tài chính, có thanh toán, quyết toán theo quy định của pháp luật về tài chính và phải báo cáo hội nghị nhà chung cư.

Theo quy định tại Điều 34 của Thông tư số 02/2016/TT-BXD ngày 15/1/2016 của Bộ Xây dựng về ban hành quy chế quản lý, sử dụng nhà chung cư thì các hạng mục của nhà chung cư được sử dụng kinh phí bảo trì phần sở hữu chung để bảo trì bao gồm các hạng mục sau:

- Bảo trì các hạng mục và phần diện tích thuộc sở hữu chung quy định tại Điểm a và Điểm b Khoản 2 Điều 100 của Luật Nhà ở;

- Bảo trì hệ thống các thiết bị thuộc sở hữu chung của nhà chung cư, bao gồm thang máy, máy phát điện, máy bơm nước, hệ thống thông gió, hệ thống cấp điện chiếu sáng, điện sinh hoạt, các thiết bị điện dùng chung, hệ thống cấp, thoát nước; hệ thống cấp ga, lò sưởi trung tâm, phát thanh truyền hình, thông tin liên lạc, phòng cháy, chữa cháy, cột thu lôi và các thiết bị khác dùng chung cho nhà chung cư;

- Bảo trì hệ thống hạ tầng kỹ thuật bên ngoài kết nối với nhà chung cư; các công trình công cộng quy định tại Điểm d Khoản 2 Điều 100 của Luật Nhà ở;

- Xử lý nước thải ứ nghẹt, hút bể phốt định kỳ; cấy vi sinh cho hệ thống nước thải của nhà chung cư;

- Các hạng mục khác của nhà chung cư thuộc quyền sở hữu chung của các chủ sở hữu nhà chung cư theo thỏa thuận trong hợp đồng mua bán, thuê mua căn hộ hoặc theo quy định của pháp luật về nhà ở.

Đề nghị Ban quản trị nghiên cứu các quy định nêu trên để sử dụng kinh phí bảo trì theo đúng mục đích quy định. Trong quá trình thực hiện các quy định của pháp luật về quản lý sử dụng nhà chung cư, nếu có khó khăn, vướng mắc, đề nghị ông liên hệ với Sở Xây dựng Thành phố Hồ Chí Minh là cơ quan quản lý Nhà nước về nhà ở trên địa bàn để được hướng dẫn, giải quyết theo thẩm quyền.

Khánh Diệp

Theo

Cùng chuyên mục
Xem thêm
  • co quan nao tham dinh bao cao nghien cuu kha thi dieu chinh du an dau tu xay dung

    (Xây dựng) - Ngày 12/5, Bộ Xây dựng đã có Văn bản số 1644/BXD-HĐXD hướng dẫn về thẩm quyền thẩm định báo cáo nghiên cứu khả thi điều chỉnh dự án đầu tư xây dựng cơ sở nghiên cứu khoa học của Bộ Kế hoạch và Đầu tư tại lô D25 Khu đô thị mới Cầu Giấy, Hà Nội.

    17:46 | 13/05/2022
  • dieu kien de da khai thac tai mo duoc xuat khau lam vat lieu xay dung

    (Xây dựng) - Mới đây, Bộ Xây dựng có văn bản gửi Công ty TNHH Hong Lin (có địa chỉ tại thành phố Vinh, Nghệ An) để hướng dẫn xuất khẩu đá làm vật liệu xây dựng thông thường.

    18:47 | 11/05/2022
  • du an nhieu hang muc tinh chi phi thiet ke the nao

    (Xây dựng) - Đối với chi phí thiết kế xây dựng được xác định theo quy định tại Thông tư số 12/2021/TT-BXD, trường hợp dự án gồm nhiều loại, cấp công trình khác nhau thì chi phí thiết kế xây dựng được xác định theo từng công trình tương ứng với loại, cấp của công trình đó.

    14:08 | 07/05/2022
  • ban quan ly du an co duoc thuc hien quyen cua chu dau tu

    (Xây dựng) - Ông Trần Văn Dương (Bắc Kạn) có câu hỏi liên quan đến việc Ban quản lý dự án có được thực hiện quyền của chủ đầu tư hay không, gửi tới Bộ Xây dựng nhờ hướng dẫn giải đáp.

    14:06 | 07/05/2022
  • lap ho so hoan cong bang ngon ngu khac co duoc khong

    (Xây dựng) – Công ty bà An Thị Thùy Trang (Hà Nội) có 100% vốn nước ngoài, đang làm nhà thầu thi công xây dựng dự án tại Việt Nam cho chủ đầu tư cũng là công ty nước ngoài. Tuy nhiên, pháp luật xây dựng hiện hành không còn quy định về ngôn ngữ sử dụng trong hồ sơ hoàn thành công trình.

    08:25 | 07/05/2022
  • lien danh trung thau du an nha o xac dinh chu dau tu the nao

    (Xây dựng) – Trường hợp có nhiều nhà đầu tư tham gia thì các nhà đầu tư có thể thành lập tổ chức hoặc ủy quyền cho một nhà đầu tư làm chủ đầu tư. Trường hợp pháp luật có liên quan quy định về việc lựa chọn và công nhận chủ đầu tư thì việc lựa chọn và công nhận chủ đầu tư phải đáp ứng các điều kiện và tuân thủ quy định của pháp luật có liên quan.

    10:43 | 29/04/2022
  • can cu xac dinh muc luong chuyen gia cho goi thau tu van

    (Xây dựng) - Trong quá trình tham dự một số gói thầu tư vấn lập dự án, tư vấn thiết kế công trình, Công ty bà Hạnh có phải căn cứ mức lương quy định tại Thông tư số 11/2021/TT-BXD để xác định mức lương chuyên gia tư vấn cho Công ty hay không?

    18:55 | 27/04/2022
  • hop dong tron goi tinh chi phi lan trai the nao

    (Xây dựng) – Công ty ông Phương Đắc (Hà Nội) hoạt động trong lĩnh vực xây dựng, có đăng ký kinh doanh, tháng 10/2021, công ty ký hợp đồng thi công công trình cấp IV, giá trị xây lắp 350.000.000 đồng, hợp đồng trọn gói, thời gian thi công 40 ngày.

    22:27 | 24/04/2022
  • du an phat sinh chi phi co phai dieu chinh chu truong dau tu

    (Xây dựng) – Công trình được phê duyệt chủ trương đầu tư với tổng mức đầu tư sơ bộ 14 tỷ đồng. Khi thẩm định và phê duyệt báo cáo kinh tế - kỹ thuật thì tổng mức đầu tư là 13,2 tỷ đồng. Trong quá trình thực hiện, phát sinh chi phí giải phóng mặt bằng, tổng mức đầu tư tăng lên 13,8 tỷ đồng.

    16:33 | 22/04/2022
  • can xay dung khung ke hoach phat trien nha o tai dia phuong

    (Xây dựng) - Pháp luật nhà ở hiện hành không quy định cho phép cập nhật các dự án xây dựng nhà ở đã được chấp thuận chủ trương đầu tư vào kế hoạch phát triển nhà ở mà kế hoạch phát triển nhà ở của địa phương là cơ sở để cơ quan có thẩm quyền chấp thuận chủ trương đầu tư dự án nhà ở theo quy định của pháp luật.

    11:13 | 19/04/2022
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load