Thứ hai 15/04/2024 16:29 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Chấm dứt hợp đồng với thành viên liên danh trong hợp đồng liên danh

15:22 | 22/09/2022

(Xây dựng) - Bộ Xây dựng đã nhận được văn bản của Ban Quản lý dự án đầu tư xây dựng công trình giao thông và nông nghiệp tỉnh An Giang (viết tắt là Ban QLDA) đề nghị hướng dẫn chấm dứt hợp đồng đối với thành viên liên danh trong hợp đồng liên danh.

cham dut hop dong voi thanh vien lien danh trong hop dong lien danh
Việc chấm dứt hợp đồng xây dựng thực hiện theo nội dung hợp đồng đã ký, phù hợp với hồ sơ mời thầu, hồ sơ dự thầu và các quy định áp dụng cho hợp đồng (ảnh: angiang.gov.vn).

Sau khi nghiên cứu, Bộ Xây dựng có ý kiến như sau:

Việc chấm dứt hợp đồng xây dựng thực hiện theo nội dung hợp đồng đã ký, phù hợp với hồ sơ mời thầu, hồ sơ dự thầu và các quy định áp dụng cho hợp đồng.

Đối với hợp đồng xây dựng sử dụng nhà thầu liên danh, trường hợp thành viên liên danh (thành viên A) vi phạm hợp đồng, không còn năng lực tiếp tục thực hiện hợp đồng và các thành viên liên danh không đủ năng lực thực hiện hoặc không thực hiện được khối lượng công việc của thành viên A thì bên giao thầu xem xét, chấm dứt hợp đồng với nhà thầu liên danh (liên danh các nhà thầu) theo quy định tại Điều 145 Luật Xây dựng và pháp luật liên quan.

Huyền Trang

Theo

Cùng chuyên mục
Xem thêm
  • Điều chỉnh mục tiêu dự án nhà ở xã hội được thực hiện như thế nào?

    (Xây dựng) - Kể từ thời điểm Nghị định số 49/2021/NĐ-CP ngày 01/4/2021 có hiệu lực thi hành, chủ đầu tư dự án đầu tư xây dựng nhà ở xã hội có đề xuất điều chỉnh mục tiêu dự án thuộc trường hợp phải điều chỉnh chấp thuận chủ trương đầu tư thì thực hiện theo quy định của pháp luật về đầu tư.

    08:20 | 16/03/2024
  • Tổ chức hội nghị nhà chung cư thường niên vào thời gian nào?

    (Xây dựng) – Pháp luật về nhà ở không có quy định về thời gian tổ chức hội nghị nhà chung cư thường niên là đầu năm, giữa năm hay cuối năm mà chỉ quy định điều kiện tổ chức hội nghị nhà chung cư.

    13:09 | 15/03/2024
  • Quy định sử dụng vật liệu xây không nung tại các dự án

    (Xây dựng) – Hệ thống quy chuẩn, tiêu chuẩn, chỉ dẫn kỹ thuật đối với vật liệu xây không nung đến nay đã được ban hành đồng bộ, đủ căn cứ làm cơ sở cho các Bộ, ngành và địa phương triển khai thực hiện, thúc đẩy và phát triển vật liệu xây không nung.

    12:17 | 14/03/2024
  • Căn cứ xác định cấp công trình nông thôn mới kiểu mẫu

    (Xây dựng) - Cấp công trình xây dựng phục vụ thiết kế xây dựng công trình được quy định trong tiêu chuẩn, quy chuẩn kỹ thuật, cấp công trình phục vụ quản lý các nội dung khác được thực hiện theo quy định của pháp luật có liên quan.

    17:14 | 13/03/2024
  • Áp dụng các định mức khi lập dự toán xây dựng thế nào?

    (Xây dựng) - Dự toán xây dựng công trình được lập theo quy định tại Điều 12 Nghị định số 10/2021/NĐ-CP ngày 9/2/2021 của Chính phủ về quản lý chi phí đầu tư xây dựng và các thông tư hướng dẫn của Bộ Xây dựng.

    09:01 | 13/03/2024
  • Trách nhiệm công khai nội dung giấy phép xây dựng

    (Xây dựng) – Cơ quan cấp giấy phép xây dựng có trách nhiệm công bố công khai nội dung giấy phép xây dựng đã được cấp trên trang thông tin điện tử của mình. Bên cạnh đó, chủ đầu tư có trách nhiệm công khai nội dung giấy phép xây dựng đã được cấp tại địa điểm thi công xây dựng trong suốt quá trình thi công xây dựng.

    15:03 | 12/03/2024
  • Thẩm quyền cấp giấy phép xây dựng trong khu công nghiệp

    (Xây dựng) - Theo quy định, UBND cấp tỉnh phân cấp, ủy quyền cho Sở Xây dựng, Ban quản lý khu công nghiệp (KCN), khu chế xuất, khu công nghệ cao, khu kinh tế, UBND cấp huyện cấp giấy phép xây dựng thuộc chức năng và phạm vi quản lý của cơ quan này.

    08:21 | 07/03/2024
  • Thời hạn bảo hành công trình tính từ khi nào?

    (Xây dựng) - Công ty của bà Lê Thị Tuyết Băng (Gia Lai) trúng thầu và đã ký hợp đồng thi công với chủ đầu tư là Ban quản lý dự án huyện, ngày hết hạn hợp đồng là ngày 26/12/2022, thời gian thực hiện bảo hành 12 tháng (trong hồ sơ đấu thầu: bảo hành 12 tháng).

    16:17 | 06/03/2024
  • Quy trình thực hiện dự án đầu tư xây dựng sử dụng vốn Nhà nước

    (Xây dựng) - Theo quy định, thẩm quyền quyết định đầu tư xây dựng được thực hiện theo pháp luật về quản lý, sử dụng vốn Nhà nước đầu tư vào sản xuất, kinh doanh tại doanh nghiệp và quy định khác của pháp luật có liên quan.

    19:25 | 04/03/2024
  • Dự án có thiết kế lặp lại, xác định chi phí thế nào?

    (Xây dựng) - Ông Hà Văn Thái (Bắc Giang) được giao thẩm tra một số dự án trụ sở công an xã trên địa bàn một huyện. Mỗi dự án có chủ trương đầu tư riêng do UBND huyện phê duyệt, không được phê duyệt thiết kế định hình, chỉ có thỏa thuận về quy mô với Công an tỉnh.

    08:20 | 29/02/2024
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load