Chủ nhật 03/03/2024 03:29 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Áp dụng định mức xây dựng theo thời điểm lập dự án

14:31 | 11/02/2022

(Xây dựng) - Đoàn kiểm tra đang kiểm tra dự án thủy lợi, công trình hệ thống kênh dẫn của đơn vị ông Tấn Khôi (Gia Lai). Đơn vị tư vấn thiết kế xây dựng dự toán sử dụng mã AI.52123 - hình ống cho hệ thống ống kênh dẫn bằng thép. Tuy nhiên, theo quan điểm của đoàn kiểm tra, công tác này phải áp mã AI.52121 - hình trụ.

ap dung dinh muc xay dung theo thoi diem lap du an
Ảnh minh họa (Nguồn: Hà Chính).

Lý do đoàn kiểm tra đưa ra, căn cứ Công văn số 1776/BXD-VP ngày 16/8/2007 của Bộ Xây dựng đăng tải trên trang Cục Quản lý xây dựng và chất lượng công trình giao thông - Bộ Giao thông vận tải thì trong Công văn số 1776/BXD-VP thể hiện mã AI.52123 là hình cong, không phải hình ống. Thực tế trên hiện trường công trình là đường ống thẳng, không có cong nên áp mã AI.52121 - hình trụ là đúng theo định mức tại Công văn số 1776/BXD-VP.

Tuy nhiên đơn vị tư vấn thiết kế cung cấp Công văn số 1776/BXD-VP ngày 16/8/2007 của Bộ Xây dựng thì quy định mã AI.52123 - hình ống.

Do cả hai bên đều cung cấp văn bản chứng minh là văn bản tra cứu trên mạng, không có bản gốc vì vậy không xác định được định mức nào là đúng theo Công văn số 1776/BXD-VP.

Ông Khôi đề nghị Bộ Xây dựng cho biết, theo Công văn số 1776/BXD-VP ngày 16/8/2007 của Bộ Xây dựng ban hành thì mã AI.52123 quy định hình gì? Việc hệ thống kênh dẫn thuộc dự án thủy lợi nêu trên được áp theo mã nào là đúng theo quy định?

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Công văn số 1776/BXD-VP ngày 16/8/2007 của Bộ Xây dựng công bố định mức dự toán xây dựng công trình – Phần Xây dựng quy định định mức dự toán công tác sản xuất kết cấu thép dạng bình, bể, thùng tháp dạng hình trụ tại mã hiệu AI.52121; dạng hình phễu tại mã hiệu AI.52122 và dạng hình cong tại mã hiệu AI.52123.

Đơn vị tư vấn thiết kế căn cứ thiết kế kết cấu thép và quy định tại mã hiệu định mức để áp dụng cho phù hợp.

Bộ Xây dựng đã ban hành Thông tư số 10/2019/TT-BXD ngày 26/12/2019 và Thông tư số 12/2021/TT-BXD ngày 31/8/2021 ban hành định mức xây dựng thay thế cho các định mức công bố tại Văn bản số 1776/BXD-VP ngày 16/8/2007 của Bộ Xây dựng.

Do đó, cần căn cứ thời điểm lập dự án để áp dụng định mức đúng quy định.

Đỗ Quang

Theo

Cùng chuyên mục
  • Dự án có thiết kế lặp lại, xác định chi phí thế nào?

    (Xây dựng) - Ông Hà Văn Thái (Bắc Giang) được giao thẩm tra một số dự án trụ sở công an xã trên địa bàn một huyện. Mỗi dự án có chủ trương đầu tư riêng do UBND huyện phê duyệt, không được phê duyệt thiết kế định hình, chỉ có thỏa thuận về quy mô với Công an tỉnh.

  • Hoàn thiện nhà xây thô phải phù hợp với quy hoạch và thiết kế

    (Xây dựng) - Trường hợp công trình nhà ở thuộc dự án đầu tư xây dựng khu nhà ở để bán của doanh nghiệp, việc hoàn thiện nhà ở phải bảo đảm phù hợp theo quy hoạch được phê duyệt, thiết kế được thẩm định, phê duyệt, giấy phép xây dựng (nếu có) theo quy định của pháp luật về xây dựng hiện hành.

  • Căn cứ đánh giá, công nhận tiêu chí quy hoạch xã nông thôn mới

    (Xây dựng) - Đối với các xã đã và đang tổ chức lập quy hoạch phân khu đô thị, định hướng thành lập phường, sau khi được cấp có thẩm quyền phê duyệt quy hoạch đô thị theo quy định là cơ sở để đánh giá đảm bảo tiêu chí quy hoạch để xem xét, đánh giá, công nhận xã nông thôn mới nâng cao.

  • Thế nào là công trình xây dựng khẩn cấp?

    (Xây dựng) - Công trình xây dựng khẩn cấp được xây dựng mới hoặc sửa chữa, cải tạo nhằm kịp thời phòng, chống, khắc phục hậu quả thiên tai được quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 130 Luật Xây dựng số 50/2014/QH13 đã được sửa đổi, bổ sung tại Khoản 48 Điều 1 Luật số 62/2020/QH14.

  • Điều kiện cấp phép xây dựng nhà ở riêng lẻ tại đô thị

    (Xây dựng) - Ông Danh Toàn có câu hỏi liên quan tới các điều kiện cấp phép xây dựng nhà ở riêng lẻ tại đô thị, gửi tới cơ quan có thẩm quyền hướng dẫn giải đáp.

  • Xác định thẩm quyền kiểm tra nghiệm thu hoàn thành công trình

    (Xây dựng) - Thẩm quyền kiểm tra công tác nghiệm thu được quy định tại các Nghị định về quản lý chất lượng và bảo trì công trình xây dựng và Phụ lục X Nghị định số 15/2021/NĐ-CP ngày 03/3/2021 của Chính phủ.

Xem thêm
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load