Thứ năm 09/02/2023 16:23 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Thương binh có được hỗ trợ kinh phí xây nhà không?

10:42 | 12/10/2022

(Xây dựng) - Ông Hạ Như Ngọc (Vĩnh Phúc) có câu hỏi liên quan đến việc thương binh có được hỗ trợ kinh phí xây nhà hay không, gửi tới Bộ Xây dựng nhờ hướng dẫn giải đáp.

thuong binh co duoc ho tro kinh phi xay nha khong
Ảnh minh họa.

Nội dung câu hỏi như sau:

Ông Ngọc là thương binh hạng 3/4. Nhà của ông xây dựng từ năm 1994 nay xuống cấp trầm trọng. Ông đã làm đơn đề nghị hỗ trợ nhà ở gửi bộ phận Lao động – Thương binh và Xã hội của xã từ tháng 10/2021, tuy nhiên chỉ nhận được câu trả lời là đợi cấp trên giải quyết.

Vừa qua, ngôi nhà của ông Ngọc bị sập phần mái đầu nhà do tre lâu năm mục nát, trời mưa, nước ngập đến ngang giường, do vậy, ông phải vay mượn để xây nhà mới. Ông Ngọc hỏi, sau khi xây nhà, ông có còn được hỗ trợ để trả nợ ngân hàng hay không?

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Theo Quyết định số 22/2013/QĐ-TTg ngày 26/4/2013 của Thủ tướng Chính phủ, Nghị quyết số 63/NQ-CP ngày 25/7/2017 và Nghị quyết số 46/NQ-CP ngày 27/6/2019 của Chính phủ về hỗ trợ người có công với cách mạng về nhà ở theo Quyết định số 22/2013/QĐ-TTg:

Đối tượng được hỗ trợ về nhà ở theo Quyết định số 22/2013/QĐ-TTg là hộ gia đình có người có công với cách mạng đã được cơ quan có thẩm quyền công nhận (trong đó có đối tượng là thương binh), phải đang sinh sống và có đăng ký hộ khẩu thường trú trước ngày 15/6/2013 tại nhà ở mà nhà ở đó bị hư hỏng nặng phải phá đi xây mới.

Mức hỗ trợ từ ngân sách nhà nước (gồm ngân sách trung ương và ngân sách địa phương) là 40 triệu đồng/hộ đối với nhà ở bị hư hỏng nặng phải phá đi xây mới.

Theo Nghị quyết số 46/NQ-CP thì việc hỗ trợ người có công với cách mạng về nhà ở theo Quyết định số 22/2013/QĐ-TTg đã kết thúc đến hết ngày 31/12/2019. Bộ Xây dựng đã tổng kết, đánh giá việc thực hiện chính sách này của các địa phương trên cả nước.

Ngày 9/12/2020, Ủy ban Thường vụ Quốc hội đã thông qua Pháp lệnh Ưu đãi người có công với cách mạng số 02/2020/UBTVQH14.

Ngày 30/12/2021, Chính phủ đã ban hành Nghị định số 131/2021/NĐ-CP quy định chi tiết và biện pháp thi hành Pháp lệnh Ưu đãi người có công với cách mạng, có hiệu lực từ ngày 15/2/2022.

Theo đó, đối tượng được hỗ trợ cải thiện nhà ở là các đối tượng được quy định tại các điểm a, b, d, đ, e, g, h, i, k, l, m tại Khoản 1, Điều 3 Pháp lệnh và thân nhân liệt sĩ (trong đó có đối tượng là thương binh).

Việc hỗ trợ kinh phí để cải tạo, sửa chữa hoặc xây dựng mới đối với nhà ở tạm hoặc nhà ở bị hư hỏng nặng của người có công với cách mạng, thân nhân liệt sĩ được thực hiện theo quy định tại Điều 102 Nghị định số 131/2021/NĐ-CP.

Hiện nay, Bộ Xây dựng đang nghiên cứu, hoàn thiện dự thảo Quyết định về mức hỗ trợ xây dựng mới hoặc cải tạo, sửa chữa nhà ở và tỷ lệ phân bổ vốn hỗ trợ từ ngân sách Trung ương, tỷ lệ đối ứng vốn hỗ trợ từ ngân sách địa phương (theo quy định tại Khoản 7, Điều 182 Nghị định số 131/2021/NĐ-CP) trình Thủ tướng Chính phủ xem xét, quyết định trong Quý IV/2022.

Theo các quy định trên, sau khi Thủ tướng Chính phủ ban hành Quyết định, UBND cấp tỉnh lập, phê duyệt Đề án hỗ trợ người có công với cách mạng và thân nhân liệt sĩ về nhà ở kèm theo danh sách đối tượng đủ điều kiện được hỗ trợ gửi Bộ Xây dựng, Bộ Kế hoạch và Đầu tư, Bộ Tài chính, Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội tổng hợp, báo cáo Thủ tướng Chính phủ xem xét, quyết định bố trí vốn hỗ trợ từ ngân sách Trung ương.

Trường hợp hộ gia đình đủ điều kiện thuộc diện được hỗ trợ về nhà ở theo quy định thì sau khi nhận được tạm ứng kinh phí hỗ trợ, hộ gia đình tự tổ chức xây dựng nhà ở.

Khánh Diệp

Theo

Cùng chuyên mục
Xem thêm
  • Hướng dẫn xử phạt vi phạm hành chính về xây dựng

    (Xây dựng) - Đối với hành vi vi phạm quy định về quản lý chất lượng công trình gây lún, nứt hoặc hư hỏng công trình hạ tầng kỹ thuật, công trình lân cận hoặc gây sụp đổ hoặc có nguy cơ gây sụp đổ công trình lân cận nhưng không gây thiệt hại về sức khỏe, tính mạng của người khác thì việc lập biên bản và xử phạt vi phạm hành chính thực hiện theo quy định tại Nghị định số 16/2022/NĐ-CP ngày 28/01/2022 của Chính phủ.

    14:47 | 03/02/2023
  • Có phải điều chỉnh dự án khi bổ sung chi phí tư vấn?

    (Xây dựng) - Công ty ông Lê Thanh Hải (Sơn La) đang quản lý 1 dự án có tổng mức đầu tư 267 tỷ đồng, sử dụng vốn ngân sách, thực hiện 2 giai đoạn (thiết kế cơ sở và thiết kế bản vẽ thi công).

    15:09 | 02/02/2023
  • Hợp đồng trọn gói có chi phí dự phòng hay không?

    (Xây dựng) - Theo phản ánh của ông Bùi Quang Huy (Thành phố Hồ Chí Minh), quy định về quản lý chi phí giá gói thầu bao gồm cả dự phòng phí. Tuy nhiên, khi thanh quyết toán công trình, các cơ quan tài chính đề nghị cắt dự phòng phí với lý do chi phí không hợp lý đối với các hợp đồng thi công xây lắp mà hình thức hợp đồng là trọn gói.

    09:01 | 31/01/2023
  • Cách xác định cấp công trình cho kết cấu đường ống

    (Xây dựng) - Phụ lục 2 về Phân cấp công trình xây dựng theo quy mô kết cấu ban hành kèm theo Thông tư số 06/2021/TT-BXD có quy định, đối với đường ống/cống có tổng chiều dài ≤ 1.000 m, sau khi xác định cấp công trình theo Bảng này thì hạ xuống một cấp nhưng không thấp hơn cấp IV.

    10:50 | 17/01/2023
  • Xác định chi phí quản lý dự án khi giảm tổng mức đầu tư

    (Xây dựng) - Một dự án được phê duyệt với tổng mức đầu tư 100 tỷ đồng gồm 5 hạng mục, trong đó đã triển khai thi công 2 hạng mục nhưng do yếu tố khách quan có 1 hạng mục không thể triển khai nên phải điều chỉnh cắt giảm hạng mục và giảm tổng mức đầu tư xuống 80 tỷ đồng.

    18:21 | 14/01/2023
  • Dự án không có cấu phần xây dựng, áp dụng định mức thế nào?

    (Xây dựng) - Địa phương của bà Thái Liên đang triển khai một số dự án đầu tư công không có cấu phần xây dựng (các dự án thiết bị chuyên ngành y tế; thiết bị chuyên ngành giáo dục; thiết bị chuyên ngành khoa học công nghệ) theo kế hoạch đầu tư công giai đoạn 2021-2025.

    14:14 | 14/01/2023
  • Chi phí giám sát tác giả là một phần của chi phí thiết kế

    (Xây dựng) - Bà Phạm Thị Ngọc Hà (Nam Định) hỏi, chi phí giám sát tác giả 10% được trả lại cho đơn vị tư vấn sau khi công trình thi công hoàn thành sẽ lấy theo ngày kết thúc trong nhật ký thi công hay sau khi công trình nghiệm thu bàn giao đưa vào sử dụng?

    19:02 | 13/01/2023
  • Mức hỗ trợ xây dựng mới hoặc cải tạo, sửa chữa nhà ở đối với người có công

    (Xây dựng) – Mới đây, Bộ Xây dựng nhận được kiến nghị của cử tri Lạng Sơn và Thành phố Hà Nội kiến nghị về mức hỗ trợ xây dựng mới hoặc cải tạo, sửa chữa nhà ở đối với người có công.

    16:08 | 12/01/2023
  • Nghiên cứu phát triển mở rộng các nguồn cát thay thế

    (Xây dựng) – Mới đây, cử tri tỉnh Đồng Tháp có kiến nghị gửi Bộ Xây dựng giải đáp các vấn đề liên quan đến việc nghiên cứu phát triển mở rộng các nguồn cát thay thế (cát nghiền, cát tái chế từ phế thải công nghiệp và xây dựng, cát lợ, cát biển…).

    13:45 | 11/01/2023
  • Thủ tục thực hiện xây dựng công trình tạm

    (Xây dựng) – Mới đây, Bộ Xây dựng nhận được văn bản của Sở Xây dựng Thành phố Hà Nội về việc hướng dẫn việc thực hiện xây dựng công trình tạm theo quy định tại Điều 131 Luật Xây dựng.

    15:41 | 09/01/2023
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load