Thứ sáu 01/07/2022 08:16 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Thời hạn sử dụng của chứng chỉ hành nghề thiết kế

12:53 | 18/07/2020

(Xây dựng) – Ông Mai Phước Mi Đol có câu hỏi liên quan đến thời hạn sử dụng của chứng chỉ hành nghề thiết kế, gửi tới Bộ Xây dựng nhờ hướng dẫn giải đáp.

thoi han su dung cua chung chi hanh nghe thiet ke
Ảnh minh hoạ (Nguồn: Internet).

Nội dung câu hỏi như sau: Ông Mai Phước Mi Đol cần thi sát hạch và xin đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề thiết kế công trình, tuy nhiên hiện Sở Xây dựng thành phố Hồ Chí Minh không nhận hồ sơ theo Văn bản số 6399/TB-SXD-QLNGDXD.

Ông Mi Đol hỏi, cơ quan nào tổ chức thi sát hạch và cấp chứng chỉ hành nghề để ông kịp thời bổ sung chứng chỉ để hành nghề hợp pháp?

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Theo quy định tại Khoản 4, Điều 41, Luật Kiến trúc số 40/2019/QH14 ngày 13/6/2019: “Chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng được cấp cho cá nhân thực hiện thiết kế kiến trúc công trình, thẩm tra thiết kế kiến trúc công trình hết thời hạn sử dụng trong khoảng thời gian từ ngày 01/7/2020 đến hết ngày 31/12/2020 thì được tiếp tục sử dụng đến hết ngày 31/12/2020; trường hợp bị mất hoặc hư hỏng thì được cấp lại theo quy định của pháp luật về xây dựng”.

Theo đó, kể từ ngày 1/7/2020, các cá nhân hành nghề thiết kế kiến trúc sẽ thực hiện theo các quy định của Luật Kiến trúc năm 2019 và các văn bản hướng dẫn thi hành.

Khánh Diệp

Theo

Cùng chuyên mục
Xem thêm
  • co quan nao tham dinh bao cao nghien cuu kha thi dieu chinh du an dau tu xay dung

    (Xây dựng) - Ngày 12/5, Bộ Xây dựng đã có Văn bản số 1644/BXD-HĐXD hướng dẫn về thẩm quyền thẩm định báo cáo nghiên cứu khả thi điều chỉnh dự án đầu tư xây dựng cơ sở nghiên cứu khoa học của Bộ Kế hoạch và Đầu tư tại lô D25 Khu đô thị mới Cầu Giấy, Hà Nội.

    17:46 | 13/05/2022
  • dieu kien de da khai thac tai mo duoc xuat khau lam vat lieu xay dung

    (Xây dựng) - Mới đây, Bộ Xây dựng có văn bản gửi Công ty TNHH Hong Lin (có địa chỉ tại thành phố Vinh, Nghệ An) để hướng dẫn xuất khẩu đá làm vật liệu xây dựng thông thường.

    18:47 | 11/05/2022
  • du an nhieu hang muc tinh chi phi thiet ke the nao

    (Xây dựng) - Đối với chi phí thiết kế xây dựng được xác định theo quy định tại Thông tư số 12/2021/TT-BXD, trường hợp dự án gồm nhiều loại, cấp công trình khác nhau thì chi phí thiết kế xây dựng được xác định theo từng công trình tương ứng với loại, cấp của công trình đó.

    14:08 | 07/05/2022
  • ban quan ly du an co duoc thuc hien quyen cua chu dau tu

    (Xây dựng) - Ông Trần Văn Dương (Bắc Kạn) có câu hỏi liên quan đến việc Ban quản lý dự án có được thực hiện quyền của chủ đầu tư hay không, gửi tới Bộ Xây dựng nhờ hướng dẫn giải đáp.

    14:06 | 07/05/2022
  • lap ho so hoan cong bang ngon ngu khac co duoc khong

    (Xây dựng) – Công ty bà An Thị Thùy Trang (Hà Nội) có 100% vốn nước ngoài, đang làm nhà thầu thi công xây dựng dự án tại Việt Nam cho chủ đầu tư cũng là công ty nước ngoài. Tuy nhiên, pháp luật xây dựng hiện hành không còn quy định về ngôn ngữ sử dụng trong hồ sơ hoàn thành công trình.

    08:25 | 07/05/2022
  • lien danh trung thau du an nha o xac dinh chu dau tu the nao

    (Xây dựng) – Trường hợp có nhiều nhà đầu tư tham gia thì các nhà đầu tư có thể thành lập tổ chức hoặc ủy quyền cho một nhà đầu tư làm chủ đầu tư. Trường hợp pháp luật có liên quan quy định về việc lựa chọn và công nhận chủ đầu tư thì việc lựa chọn và công nhận chủ đầu tư phải đáp ứng các điều kiện và tuân thủ quy định của pháp luật có liên quan.

    10:43 | 29/04/2022
  • can cu xac dinh muc luong chuyen gia cho goi thau tu van

    (Xây dựng) - Trong quá trình tham dự một số gói thầu tư vấn lập dự án, tư vấn thiết kế công trình, Công ty bà Hạnh có phải căn cứ mức lương quy định tại Thông tư số 11/2021/TT-BXD để xác định mức lương chuyên gia tư vấn cho Công ty hay không?

    18:55 | 27/04/2022
  • hop dong tron goi tinh chi phi lan trai the nao

    (Xây dựng) – Công ty ông Phương Đắc (Hà Nội) hoạt động trong lĩnh vực xây dựng, có đăng ký kinh doanh, tháng 10/2021, công ty ký hợp đồng thi công công trình cấp IV, giá trị xây lắp 350.000.000 đồng, hợp đồng trọn gói, thời gian thi công 40 ngày.

    22:27 | 24/04/2022
  • du an phat sinh chi phi co phai dieu chinh chu truong dau tu

    (Xây dựng) – Công trình được phê duyệt chủ trương đầu tư với tổng mức đầu tư sơ bộ 14 tỷ đồng. Khi thẩm định và phê duyệt báo cáo kinh tế - kỹ thuật thì tổng mức đầu tư là 13,2 tỷ đồng. Trong quá trình thực hiện, phát sinh chi phí giải phóng mặt bằng, tổng mức đầu tư tăng lên 13,8 tỷ đồng.

    16:33 | 22/04/2022
  • can xay dung khung ke hoach phat trien nha o tai dia phuong

    (Xây dựng) - Pháp luật nhà ở hiện hành không quy định cho phép cập nhật các dự án xây dựng nhà ở đã được chấp thuận chủ trương đầu tư vào kế hoạch phát triển nhà ở mà kế hoạch phát triển nhà ở của địa phương là cơ sở để cơ quan có thẩm quyền chấp thuận chủ trương đầu tư dự án nhà ở theo quy định của pháp luật.

    11:13 | 19/04/2022
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load