Thứ tư 30/11/2022 02:13 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Thay đổi công nghệ xử lý nước thải cần làm thủ tục gì?

11:01 | 25/09/2022

(Xây dựng) - Năm 2016, trong đánh giá tác động môi trường, công ty ông Dương Văn Hải (Thành phố Hồ Chí Minh) có xin xây dựng hệ thống xử lý nước thải với công suất 15 m3/ngày/đêm với công nghệ tốt. Nhưng đến nay vẫn chưa xây dựng và đã bị phạt.

thay doi cong nghe xu ly nuoc thai can lam thu tuc gi
Ảnh minh họa.

Do nhu cầu bên công ty ông Hải lượng nước thải ra không nhiều, chủ yếu là nước sinh hoạt (tầm 80 công nhân viên). Giờ công ty ông muốn thay đổi công nghệ hệ thống xử lý nước thải đơn giản cho phù hợp, vẫn giữ công suất 15 m3/ngày/đêm, bảo đảm lượng nước thải đạt chuẩn khi xây dựng xong hệ thống.

Ông Hải hỏi, công ty có cần xin thủ tục gì nữa bên môi trường không, hay làm xong rồi làm báo cáo?

Bộ Tài nguyên và Môi trường trả lời vấn đề này như sau:

Trường hợp dự án đầu tư đang trong quá trình chuẩn bị triển khai, thực hiện trước khi vận hành, chủ dự án đầu tư thay đổi công nghệ xử lý chất thải của dự án có khả năng tác động xấu đến môi trường so với phương án trong quyết định phê duyệt kết quả thẩm định báo cáo đánh giá tác động môi trường thì chủ dự án đầu tư có trách nhiệm thực hiện đánh giá tác động môi trường theo quy định tại Điểm c Khoản 2 Điều 27 Nghị định số 08/2022/NĐ-CP ngày 10/1/2022 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật Bảo vệ môi trường.

Tuệ Minh

Theo

Cùng chuyên mục
Xem thêm
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load