Thứ sáu 25/06/2021 11:13 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Thẩm quyền duyệt dự toán dự án đầu tư công

11:19 | 19/04/2021

(Xây dựng) - Ông Hoàng Đức Linh (Vĩnh Phúc) hỏi, cơ quan thẩm định dự toán chuẩn bị đầu tư đối với dự án có cấu phần xây dựng thực hiện theo quy định tại Điểm b Khoản 5, Điều 40, của Luật Đầu tư công hay thực hiện theo quy định tại Khoản 1, Khoản 2, Điều 10 của Nghị định số 10/2021/NĐ-CP?

tham quyen duyet du toan du an dau tu cong
Ảnh minh họa.

Theo phản ánh của ông Hoàng Đức Linh (Vĩnh Phúc), Khoản 5 Điều 40 Luật Đầu tư công quy định:

“Trình tự lập, thẩm định, phê duyệt dự toán nhiệm vụ chuẩn bị đầu tư và nhiệm vụ quy hoạch được quy định như sau:

a) Căn cứ nhiệm vụ chuẩn bị đầu tư và nhiệm vụ quy hoạch được cấp có thẩm quyền quyết định, cơ quan, tổ chức được giao nhiệm vụ chuẩn bị đầu tư và nhiệm vụ quy hoạch lập dự toán nhiệm vụ chuẩn bị đầu tư, nhiệm vụ quy hoạch trình người đứng đầu Bộ, cơ quan trung ương, Chủ tịch UBND các cấp quyết định;

b) Người đứng đầu Bộ, cơ quan trung ương, Chủ tịch UBND các cấp thành lập Hội đồng thẩm định hoặc giao cơ quan chuyên môn quản lý đầu tư công tổ chức thẩm định dự toán nhiệm vụ chuẩn bị đầu tư, nhiệm vụ quy hoạch;

c) Hội đồng thẩm định hoặc cơ quan chuyên môn quản lý đầu tư công thẩm định các nội dung dự toán theo quy định của pháp luật về tiêu chuẩn, định mức kinh phí nhiệm vụ chuẩn bị đầu tư, nhiệm vụ quy hoạch;

d) Căn cứ ý kiến thẩm định, chủ đầu tư hoàn chỉnh dự toán nhiệm vụ chuẩn bị đầu tư, nhiệm vụ quy hoạch để người đứng đầu Bộ, cơ quan trung ương, Chủ tịch UBND các cấp phê duyệt dự toán”.

Tại Điều 10 Nghị định số 10/2021/NĐ-CP quy định:

“Thẩm định, phê duyệt chi phí chuẩn bị dự án:

1. Chi phí chuẩn bị dự án gồm chi phí để thực hiện các công việc: Khảo sát xây dựng; lập, thẩm định báo cáo nghiên cứu tiền khả thi đầu tư xây dựng, chấp thuận chủ trương đầu tư (nếu có); lập, thẩm định báo cáo nghiên cứu khả thi đầu tư xây dựng, báo cáo kinh tế - kỹ thuật đầu tư xây dựng và các công việc cần thiết khác liên quan đến chuẩn bị dự án.

2. Cơ quan, tổ chức được giao nhiệm vụ chuẩn bị dự án hoặc chủ đầu tư (trong trường hợp đã xác định được chủ đầu tư) tổ chức lập, thẩm định và phê duyệt dự toán chi phí chuẩn bị dự án quy định tại Khoản 1 Điều này, trừ các trường hợp quy định tại Khoản 3, 4 Điều này.

3. Đối với dự án quan trọng quốc gia sử dụng vốn đầu tư công, việc lập, thẩm định và phê duyệt dự toán chi phí chuẩn bị dự án quy định tại Khoản 1 Điều này thực hiện theo quy định của pháp luật về đầu tư công.

4. Đối với dự toán chi phí thuê tư vấn nước ngoài thực hiện công việc nêu tại Khoản 1 Điều này thì thẩm quyền thẩm định, phê duyệt dự toán thực hiện theo quy định tại Khoản 4 Điều 32 Nghị định này.

5. Dự toán chi phí chuẩn bị dự án quy định tại Khoản 1 Điều này sau khi được phê duyệt được cập nhật vào tổng mức đầu tư xây dựng”.

Căn cứ các quy định nêu trên, ông Linh hỏi, cơ quan thẩm định dự toán chuẩn bị đầu tư đối với dự án có cấu phần xây dựng thực hiện theo quy định tại Điểm b Khoản 5 Điều 40 của Luật Đầu tư công hay thực hiện theo quy định tại Khoản 1, Khoản 2 Điều 10 của Nghị định số 10/2021/NĐ-CP?

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Khoản 3, Điều 40, Luật Đầu tư công quy định, trình tự lập, thẩm định, quyết định đầu tư dự án có cấu phần xây dựng thực hiện theo quy định của pháp luật về xây dựng và quy định khác của pháp luật có liên quan, trừ dự án quan trọng quốc gia.

Do đó, đối với dự án có cấu phần xây dựng (trừ dự án quan trọng quốc gia sử dụng vốn đầu tư công) và pháp luật về quản lý chi phí đầu tư xây dựng áp dụng cho dự án là Nghị định số 10/2021/NĐ-CP ngày 9/2/2021 của Chính phủ thì thẩm quyền thẩm định, phê duyệt dự toán chi phí các công việc chuẩn bị dự án được thực hiện theo quy định tại Khoản 2, Điều 10, Nghị định này.

Hạ Nhiên

Theo

Cùng chuyên mục
  • thi cong phong chay chua chay khong can chung chi nang luc hoat dong xay dung

    (Xây dựng) - Ông Cao Văn Quý (Cần Thơ) hỏi, bên mời thầu thông báo mời thầu thi công xây dựng công trình (gồm các hạng mục xây lắp và thi công hệ thống phòng cháy, chữa cháy) và yêu cầu nhà thầu phải có chứng chỉ năng lực thi công xây dựng và thi công phòng cháy, chữa cháy thì có đúng quy định không?

  • quy dinh the nao ve chuyen tiep chu dau tu cong trinh

    (Xây dựng) – Ông Trần Văn Đức (Hà Nội) có câu hỏi về việc pháp luật về xây dựng có quy định cụ thể việc chuyển tiếp chủ đầu tư đối với các công trình sửa chữa định kỳ nói riêng và các công trình khác nói chung hay không?

  • yeu cau ve nang luc khi ban quan ly du an lam giam sat thi cong

    (Xây dựng) – Ông Thanh Hà (Nam Định) có câu hỏi: Khi được chủ đầu tư tiếp tục giao nhiệm vụ và cá nhân tham gia quản lý dự án được tham gia tư vấn giám sát thì ban quản lý dự án khu vực có được thực hiện công tác giám sát không? Ban quản lý dự án khu vực có cần phải có chứng chỉ năng lực tổ chức giám sát hay không?

  • cong trinh anh huong lon den cong dong co duoc thue tham tra

    (Xây dựng) - Công trình xây dựng ảnh hưởng lớn đến an toàn, lợi ích cộng đồng phải được thẩm tra làm cơ sở cho việc thẩm định theo quy định tại Khoản 6, Điều 82, Luật Xây dựng năm 2014 được sửa đổi, bổ sung tại Khoản 24, Điều 1, Luật số 62/2020/QH14.

  • chu dau tu duoc tu tham tra thiet ke khi co du dieu kien nang luc

    (Xây dựng) - Ban quản lý dự án chuyên ngành của ông Phan Đức Thanh (Bình Thuận) có chức năng thẩm tra thiết kế xây dựng, đủ điều kiện năng lực hoạt động xây dựng, năng lực hành nghề phù hợp với loại, cấp công trình xây dựng và đang làm chủ đầu tư một dự án. Ông Thanh hỏi, đơn vị ông có được tự thẩm tra thiết kế xây dựng cho dự án này không?

  • tham gia xay dung cong trinh cap iv co can chung chi hanh nghe

    (Xây dựng) - Ông Võ Tuấn Anh (Đắk Lắk) hỏi, cá nhân trong một tổ chức hoạt động xây dựng (không hành nghề độc lập) tham gia các hoạt động xây dựng như khảo sát, thiết kế, giám sát… các công trình cấp IV có cần phải có chứng chỉ hành nghề không?

Xem thêm
  • ban quan ly du an khu vuc huong chi phi quan ly the nao

    (Xây dựng) - Ban Quản lý dự án đầu tư xây dựng khu vực quận 9 (Thành phố Hồ Chí Minh) được được giao làm chủ đầu tư dự án trường THCS do UBND quận Quyết định đầu tư. Khi xác định chi phí quản lý dự án trong tổng dự toán, Ban Quản lý căn cứ đúng định mức tỷ lệ (%) theo Thông tư số 16/2019/TT-BXD.

    10:08 | 14/06/2021
  • co quyen su dung dat moi duoc lam chu dau tu du an nha o

    (Xây dựng) - Ông Vũ Đức Minh (Hà Nội) hỏi, quy định tại Khoản 2, Điều 18, Nghị định số 30/2021/NĐ-CP về các trường hợp lựa chọn nhà đầu tư có thể hiểu là nhà đầu tư bắt buộc phải có quyền sử dụng đất ở hợp pháp (dù ít hay nhiều) thì mới được lựa chọn làm chủ đầu tư dự án nhà ở thương mại, khu đô thị có nhà ở có đúng không?

    10:37 | 11/06/2021
  • can cu xac dinh cong trinh can kiem tra cong tac nghiem thu

    (Xây dựng) - Trường hợp việc cải tạo, sửa chữa làm thay đổi “quy mô, công suất, công năng, kết cấu chịu lực chính” của công trình theo quy định tại Phụ lục X Nghị định số 15/2021/NĐ-CP thì công trình thuộc đối tượng phải thực hiện kiểm tra công tác nghiệm thu theo quy định của Nghị định số 06/2021/NĐ-CP.

    10:34 | 11/06/2021
  • di chuyen tram bien ap co can lap bao cao nghien cuu kha thi

    (Xây dựng) – Công ty ông Lê Văn Phi (Thanh Hóa) đang thiết kế hạng mục di chuyển đường dây điện trung, hạ thế và trạm biến áp để phục vụ giải phóng mặt bằng thi công đường giao thông. Kinh phí thực hiện thuộc chi phí bồi thường giải phóng mặt bằng của dự án xây dựng đường giao thông. Ông Lê Văn Phi có câu hỏi, tổng mức đầu tư hạng mục trên 15 tỷ đồng thì có phải lập báo cáo nghiên cứu khả thi không, hay chỉ lập thiết kế bản vẽ thi công hoặc lập báo cáo kinh tế-kỹ thuật (hạng mục di chuyển đường dây điện trung, hạ thế và trạm biến áp để phục vụ giải phóng mặt bằng thi công đường giao thông lại không có thiết kế cơ sở ban đầu)?

    15:18 | 10/06/2021
  • dieu kien nguoi co cong duoc xet ho tro ve nha o

    (Xây dựng) – Bố của bà Trần Xuân Diệu (Nghệ An) là bệnh binh 2/3, tỷ lệ thương tật 61%. Bố mẹ bà muốn sửa lại căn nhà cấp 4 xây từ năm 1991, tuy nhiên theo trả lời của cán bộ chính sách xã, do bố mẹ bà Diệu đã sang tên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho con trai nên không được hỗ trợ. Bà Diệu hỏi, như vậy có đúng không?

    10:55 | 09/06/2021
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load