Thứ bảy 25/06/2022 17:24 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Thẩm định dự án đầu tư xây dựng: Trung ương còn được ủy quyền cho địa phương?

16:40 | 31/03/2022

(Xây dựng) - Ngày 30/3, Bộ Xây dựng có Văn bản số 1064/BXD-HĐXD gửi UBND thành phố Đà Nẵng về việc có liên quan đến ủy quyền thẩm định các dự án đầu tư xây dựng theo quy định mới hiện nay.

tham dinh du an dau tu xay dung trung uong con duoc uy quyen cho dia phuong
Ảnh minh họa (Nguồn: Internet).

Hiện nay, Nghị định số 15/2021/NĐ-CP ngày 03/3/2021 của Chính phủ quy định chi tiết một số nội dung về quản lý dự án đầu tư xây dựng có hiệu lực kể từ ngày ký, thay thế, bãi bỏ quy định ủy quyền thẩm định đối với các dự án. UBND thành phố Đà Nẵng có văn bản gửi Bộ Xây dựng đề xuất liên quan đến việc ủy quyền thẩm định các dự án đầu tư xây dựng cho Sở Xây dựng địa phương theo quy định cũ trước đây (theo Nghị định số 59/2015/NĐ-CP, Nghị định số 144/2016/NĐ-CP, Nghị định số 42/2017/NĐ-CP).

Sau khi nghiên cứu, Bộ Xây dựng có ý kiến như sau:

Thực hiện chỉ đạo của Chỉnh phủ về việc tăng cường phân cấp, cải cách thủ tục hành chính, trong Dự thảo Nghị định sửa đổi, bổ sung một số điều của các Nghị định thuộc lĩnh vực quản lý Nhà nước của Bộ Xây dựng tiếp tục phân cấp cho cơ quan chuyên môn về xây dựng thuộc UBND cấp tỉnh thực hiện thẩm định Báo cáo nghiên cứu khả thi và thiết kế triển khai sau thiết kế cơ sở phù hợp với thực tế và đảm bảo quản lý nhà nước.

Đối với đề nghị của UBND thành phố Đà Nẵng về việc tiếp tục xem xét phân cấp (theo cơ chế đặc thù) tại sửa đổi khoản 1 Điều 9 Nghị định số 144/2016/NĐ-CP, do các sở Quản lý công trình xây dựng chuyên ngành đã thực hiện thẩm định thiết kế triển khai sau thiết kế cơ sở các công trình theo phân cấp tại Nghị định 144/2016/NĐ-CP, Bộ Xây dựng ủng hộ việc tiếp tục có cơ chế đặc thù cho Đà Nẵng trong thẩm định báo cáo nghiên cứu khả thi. Đề nghị UBND thành phố Đà Nẵng có tổng kết, đánh giá việc thực hiện thẩm định thiết kế triển khai sau thiết kế cơ sở các công trình theo cơ chế đặc thù tại Nghị định số 144/2016/NĐ-CP về số lượng, chất lượng thực hiện, các khó khăn vướng mắc để đề xuất Chính phủ quy mô dự án phù hợp để phân cấp cho Đà Nẵng theo cơ chế đặc thù khi sửa đổi Nghị định 144/2016/NĐ-CP.

Nội dung Luật số 47/2019/QH14 sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Tổ chức Chính phủ, Luật Tổ chức Chính quyền địa phương không quy định việc ủy quyền thẩm định của Bộ Xây dựng với chính quyền địa phương. Do vậy, nội dung Nghị định số 15/2021/NĐ-CP ngày 03/3/2021 của Chính phủ quy định chi tiết một số nội dung về quản lý dự án đầu tư xây dựng có hiệu lực kể từ ngày ký thay thế và bãi bỏ quy định về ủy quyền tại Nghị định số 42/2017/NĐ-CP ngày 05/4/2017 của Chính phủ. Theo đó, Bộ Xây dựng không có cơ sở pháp lý để thực hiện ủy quyền thẩm định đối với các dự án thuộc thẩm quyền thẩm định của cơ quan chuyên môn thuộc Bộ Xây dựng.

Theo quy định của Luật số 62/2020/QH14, việc thẩm định thiết kế cơ sở đã được thay thế bằng thẩm định báo cáo nghiên cứu khả thi. Đối với các dự án đã được cơ quan chuyên môn của Bộ Xây dựng ủy quyền cho Sở Xây dựng thẩm định thì thực hiện xử lý chuyển tiếp theo quy định tại khoản 2 Điều 110 Nghị định số 15/2021/NĐ-CP.

Hà Khánh

Theo

Cùng chuyên mục
Xem thêm
  • co quan nao tham dinh bao cao nghien cuu kha thi dieu chinh du an dau tu xay dung

    (Xây dựng) - Ngày 12/5, Bộ Xây dựng đã có Văn bản số 1644/BXD-HĐXD hướng dẫn về thẩm quyền thẩm định báo cáo nghiên cứu khả thi điều chỉnh dự án đầu tư xây dựng cơ sở nghiên cứu khoa học của Bộ Kế hoạch và Đầu tư tại lô D25 Khu đô thị mới Cầu Giấy, Hà Nội.

    17:46 | 13/05/2022
  • dieu kien de da khai thac tai mo duoc xuat khau lam vat lieu xay dung

    (Xây dựng) - Mới đây, Bộ Xây dựng có văn bản gửi Công ty TNHH Hong Lin (có địa chỉ tại thành phố Vinh, Nghệ An) để hướng dẫn xuất khẩu đá làm vật liệu xây dựng thông thường.

    18:47 | 11/05/2022
  • du an nhieu hang muc tinh chi phi thiet ke the nao

    (Xây dựng) - Đối với chi phí thiết kế xây dựng được xác định theo quy định tại Thông tư số 12/2021/TT-BXD, trường hợp dự án gồm nhiều loại, cấp công trình khác nhau thì chi phí thiết kế xây dựng được xác định theo từng công trình tương ứng với loại, cấp của công trình đó.

    14:08 | 07/05/2022
  • ban quan ly du an co duoc thuc hien quyen cua chu dau tu

    (Xây dựng) - Ông Trần Văn Dương (Bắc Kạn) có câu hỏi liên quan đến việc Ban quản lý dự án có được thực hiện quyền của chủ đầu tư hay không, gửi tới Bộ Xây dựng nhờ hướng dẫn giải đáp.

    14:06 | 07/05/2022
  • lap ho so hoan cong bang ngon ngu khac co duoc khong

    (Xây dựng) – Công ty bà An Thị Thùy Trang (Hà Nội) có 100% vốn nước ngoài, đang làm nhà thầu thi công xây dựng dự án tại Việt Nam cho chủ đầu tư cũng là công ty nước ngoài. Tuy nhiên, pháp luật xây dựng hiện hành không còn quy định về ngôn ngữ sử dụng trong hồ sơ hoàn thành công trình.

    08:25 | 07/05/2022
  • lien danh trung thau du an nha o xac dinh chu dau tu the nao

    (Xây dựng) – Trường hợp có nhiều nhà đầu tư tham gia thì các nhà đầu tư có thể thành lập tổ chức hoặc ủy quyền cho một nhà đầu tư làm chủ đầu tư. Trường hợp pháp luật có liên quan quy định về việc lựa chọn và công nhận chủ đầu tư thì việc lựa chọn và công nhận chủ đầu tư phải đáp ứng các điều kiện và tuân thủ quy định của pháp luật có liên quan.

    10:43 | 29/04/2022
  • can cu xac dinh muc luong chuyen gia cho goi thau tu van

    (Xây dựng) - Trong quá trình tham dự một số gói thầu tư vấn lập dự án, tư vấn thiết kế công trình, Công ty bà Hạnh có phải căn cứ mức lương quy định tại Thông tư số 11/2021/TT-BXD để xác định mức lương chuyên gia tư vấn cho Công ty hay không?

    18:55 | 27/04/2022
  • hop dong tron goi tinh chi phi lan trai the nao

    (Xây dựng) – Công ty ông Phương Đắc (Hà Nội) hoạt động trong lĩnh vực xây dựng, có đăng ký kinh doanh, tháng 10/2021, công ty ký hợp đồng thi công công trình cấp IV, giá trị xây lắp 350.000.000 đồng, hợp đồng trọn gói, thời gian thi công 40 ngày.

    22:27 | 24/04/2022
  • du an phat sinh chi phi co phai dieu chinh chu truong dau tu

    (Xây dựng) – Công trình được phê duyệt chủ trương đầu tư với tổng mức đầu tư sơ bộ 14 tỷ đồng. Khi thẩm định và phê duyệt báo cáo kinh tế - kỹ thuật thì tổng mức đầu tư là 13,2 tỷ đồng. Trong quá trình thực hiện, phát sinh chi phí giải phóng mặt bằng, tổng mức đầu tư tăng lên 13,8 tỷ đồng.

    16:33 | 22/04/2022
  • can xay dung khung ke hoach phat trien nha o tai dia phuong

    (Xây dựng) - Pháp luật nhà ở hiện hành không quy định cho phép cập nhật các dự án xây dựng nhà ở đã được chấp thuận chủ trương đầu tư vào kế hoạch phát triển nhà ở mà kế hoạch phát triển nhà ở của địa phương là cơ sở để cơ quan có thẩm quyền chấp thuận chủ trương đầu tư dự án nhà ở theo quy định của pháp luật.

    11:13 | 19/04/2022
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load