Thứ hai 29/11/2021 18:17 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Sửa chữa hạ tầng Khu công nghiệp có cần lập báo cáo kinh tế-kỹ thuật?

09:30 | 05/09/2021

(Xây dựng) - Cơ quan ông Ngô Tấn Quốc (Cần Thơ) thực hiện quản lý, duy tu, sửa chữa hạ tầng trong Khu công nghiệp. Nguồn vốn để thực hiện là từ nguồn thu giá dịch vụ hạ tầng trong Khu công nghiệp được để lại cho đơn vị (đơn vị tự bảo đảm chi thường xuyên).

sua chua ha tang khu cong nghiep co can lap bao cao kinh te ky thuat
Ảnh minh họa.

Ông Quốc hỏi, khi thực hiện sửa chữa hạ tầng trong Khu công nghiệp có giá trị thực hiện dưới 500 triệu đồng thì có cần phải lập báo cáo kinh tế-kỹ thuật hay không? Nếu đơn vị chỉ thực hiện thiết kế bản vẽ thi công và lập dự toán để thực hiện theo quy định tại Thông tư số 58/2016/TT-BTC ngày 29/3/2016 thì có phù hợp không?

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Theo Khoản 3 Điều 5 Nghị định số 15/2021/NĐ-CP ngày 3/3/2021 của Chính phủ quy định chi tiết một số nội dung về quản lý dự án đầu tư xây dựng:

“3. Trừ trường hợp người quyết định đầu tư có yêu cầu lập báo cáo nghiên cứu khả thi đầu tư xây dựng, dự án đầu tư xây dựng công trình chỉ cần yêu cầu lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật đầu tư xây dựng gồm:

a) Dự án đầu tư xây dựng sử dụng cho mục đích tôn giáo;

b) Dự án đầu tư xây dựng mới, sửa chữa, cải tạo, nâng cấp có tổng mức đầu tư dưới 15 tỷ đồng (không bao gồm tiền sử dụng đất);

c) Dự án đầu tư xây dựng có nội dung chủ yếu là mua sắm hàng hóa, cung cấp dịch vụ, lắp đặt thiết bị công trình hoặc dự án sửa chữa, cải tạo không ảnh hưởng đến an toàn chịu lực công trình có giá trị chi phí phần xây dựng dưới 10% tổng mức đầu tư và không quá 05 tỷ đồng (trừ dự án quan trọng quốc gia, dự án nhóm A, dự án đầu tư theo phương thức đối tác công tư)”.

Như vậy, việc sửa chữa hạ tầng trong Khu công nghiệp đối với dự án có cấu phần xây dựng có giá trị thực hiện dưới 500 triệu đồng thực hiện theo quy định nêu trên.

Hạ Nhiên

Theo

Cùng chuyên mục
Xem thêm
  • tram phan phoi xi mang co phai la cong trinh san xuat vat lieu xay dung

    (Xây dựng) - Ngày 01/11, Bộ Xây dựng đã có Văn baản số 4488/BXD-VLXD xác định việc xây dựng thêm silo chứa xi măng bột tại Trạm phân phối xi măng có là công trình sản xuất vật liệu xây dựng, sản phẩm xây dựng hay không?

    14:32 | 02/11/2021
  • cong trinh anh huong cong dong co phai tham dinh

    (Xây dựng) - Ông Lê Đình Phúc (Hà Nội) hỏi, công trình tuyến ống cấp nước D1200 dài 50m, tổng mức đầu tư 3 tỷ đồng, do Công ty Cổ phần cấp nước đầu tư (vốn khác), là công trình cấp II có ảnh hưởng tới an toàn lợi ích cộng đồng, chỉ yêu cầu lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật, thì có cần cơ quan chuyên môn về xây dựng thẩm định không?

    15:49 | 01/11/2021
  • huong dan dieu chinh du an khi bo sung hang muc cong viec

    (Xây dựng) –  Đơn vị ông Hoàng Kim (Hưng Yên) thực hiện một dự án đầu tư. Để nâng cao hiệu quả đầu tư, cần điều chỉnh bổ sung một hạng mục công việc (không có danh mục công việc này trong chủ trương đầu tư đã được phê duyệt). Ông Kim hỏi, đơn vị có cần phải phê duyệt điều chỉnh chủ trương đầu tư trước khi phê duyệt điều chỉnh dự án không?

    11:01 | 01/11/2021
  • du an nao can co quan chuyen mon ve xay dung tham dinh

    (Xây dựng) - Ông Nguyễn Hồng Hà (Thành phố Hồ Chí Minh) hỏi, công trình vốn Nhà nước ngoài đầu tư công là công trình cấp đặc biệt, cấp 1 (ảnh hưởng lớn đến an toàn cộng đồng, tuy nhiên do tổng mức đầu tư dưới 15 tỷ đồng nên chỉ lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật) thì có phải trình cơ quan chuyên môn về xây dựng thẩm định không?

    10:24 | 27/10/2021
  • can cu ap dung quy dinh chuyen tiep doi voi du an xay dung

    (Xây dựng) - Đơn vị ông Vũ Tiến Dũng (Lào Cai) đang thực hiện một công trình chỉ yêu cầu lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật đã được phê duyệt thiết kế bản vẽ thi công và dự toán trước ngày có hiệu lực của Nghị định số 10/2021/NĐ-CP. Tuy nhiên, vì một số lý do, công trình chưa thực hiện các bước tiếp theo.

    21:16 | 12/10/2021
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load