Thứ hai 29/11/2021 18:45 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Quy định về xử lý vi phạm xây nhà trên đất nông nghiệp

11:46 | 10/09/2021

(Xây dựng) - Khi phát hiện vi phạm hành chính thuộc lĩnh vực quản lý của mình, người có thẩm quyền đang thi hành công vụ phải kịp thời lập biên bản.

quy dinh ve xu ly vi pham xay nha tren dat nong nghiep
Ảnh minh họa.

Ông Nguyễn Hải (Hà Nội) đề nghị được hướng dẫn xử lý trường hợp sau:

Sau khi bầu UBND xã khóa mới, xã đi kiểm tra các công việc trên địa bàn và phát hiện một hộ dân xây nhà trên đất nông nghiệp. Tuy nhiên, nhà đã xây dựng từ mấy năm trước và UBND xã khóa cũ không xử lý vi phạm này.

Ông Hải hỏi, vi phạm nêu trên bây giờ có thể lập biên bản vi phạm hành chính và ra quyết định xử phạt bình thường không?

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Về lập biên bản vi phạm hành chính, theo quy định tại Điều 58 Luật Xử lý vi phạm hành chính số 15/2012/QH13: "Khi phát hiện vi phạm hành chính thuộc lĩnh vực quản lý của mình, người có thẩm quyền đang thi hành công vụ phải kịp thời lập biên bản...”.

Như vậy, người có thẩm quyền thi hành công vụ phát hiện vi phạm hành chính phải kịp thời lập biên bản vi phạm hành chính.

Về ban hành quyết dịnh xử phạt vi phạm hành chính, theo quy định tại Khoản 1 Điều 66 Luật Xử lý vi phạm hành chính số 15/2012/QH13: "Người có thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính phải ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính trong thời hạn 7 ngày, kể từ ngày lập biên bản vi phạm hành chính...".

Ngoài ra, do đây là hành vi vi phạm đối với lĩnh vực đất đai nên ông có thể đề nghị để được cơ quan quản lý Nhà nước về đất đai hướng dẫn cụ thể.

Hạ Nhiên

Theo

Cùng chuyên mục
Xem thêm
  • tram phan phoi xi mang co phai la cong trinh san xuat vat lieu xay dung

    (Xây dựng) - Ngày 01/11, Bộ Xây dựng đã có Văn baản số 4488/BXD-VLXD xác định việc xây dựng thêm silo chứa xi măng bột tại Trạm phân phối xi măng có là công trình sản xuất vật liệu xây dựng, sản phẩm xây dựng hay không?

    14:32 | 02/11/2021
  • cong trinh anh huong cong dong co phai tham dinh

    (Xây dựng) - Ông Lê Đình Phúc (Hà Nội) hỏi, công trình tuyến ống cấp nước D1200 dài 50m, tổng mức đầu tư 3 tỷ đồng, do Công ty Cổ phần cấp nước đầu tư (vốn khác), là công trình cấp II có ảnh hưởng tới an toàn lợi ích cộng đồng, chỉ yêu cầu lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật, thì có cần cơ quan chuyên môn về xây dựng thẩm định không?

    15:49 | 01/11/2021
  • huong dan dieu chinh du an khi bo sung hang muc cong viec

    (Xây dựng) –  Đơn vị ông Hoàng Kim (Hưng Yên) thực hiện một dự án đầu tư. Để nâng cao hiệu quả đầu tư, cần điều chỉnh bổ sung một hạng mục công việc (không có danh mục công việc này trong chủ trương đầu tư đã được phê duyệt). Ông Kim hỏi, đơn vị có cần phải phê duyệt điều chỉnh chủ trương đầu tư trước khi phê duyệt điều chỉnh dự án không?

    11:01 | 01/11/2021
  • du an nao can co quan chuyen mon ve xay dung tham dinh

    (Xây dựng) - Ông Nguyễn Hồng Hà (Thành phố Hồ Chí Minh) hỏi, công trình vốn Nhà nước ngoài đầu tư công là công trình cấp đặc biệt, cấp 1 (ảnh hưởng lớn đến an toàn cộng đồng, tuy nhiên do tổng mức đầu tư dưới 15 tỷ đồng nên chỉ lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật) thì có phải trình cơ quan chuyên môn về xây dựng thẩm định không?

    10:24 | 27/10/2021
  • can cu ap dung quy dinh chuyen tiep doi voi du an xay dung

    (Xây dựng) - Đơn vị ông Vũ Tiến Dũng (Lào Cai) đang thực hiện một công trình chỉ yêu cầu lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật đã được phê duyệt thiết kế bản vẽ thi công và dự toán trước ngày có hiệu lực của Nghị định số 10/2021/NĐ-CP. Tuy nhiên, vì một số lý do, công trình chưa thực hiện các bước tiếp theo.

    21:16 | 12/10/2021
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load