Thứ hai 29/11/2021 18:50 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Nhà thầu thẩm tra thiết kế công trình cần điều kiện gì?

15:36 | 03/09/2021

(Xây dựng) - Trường hợp nhà thầu có chứng chỉ năng lực về thiết kế, thẩm tra thiết kế xây dựng thì được thực hiện thẩm tra nhiệm vụ khảo sát và cá nhân có chứng chỉ hành nghề thiết kế xây dựng thì được chủ trì thẩm tra nhiệm vụ khảo sát phù hợp với hạng chứng chỉ được cấp.

nha thau tham tra thiet ke cong trinh can dieu kien gi
Ảnh minh họa.

Đơn vị bà Nguyễn Thị Thanh Loan (Vĩnh Long) thực hiện thẩm tra nhiệm vụ khảo sát - thiết kế công trình giao thông, nhưng kết quả thẩm định trả về có nội dung: "Nhà thầu thẩm tra nhiệm vụ khảo sát có chứng chỉ năng lực không phù hợp với công việc đảm nhận; chủ trì thẩm tra nhiệm vụ khảo sát có chứng chỉ hành nghề không phù hợp với công việc đảm nhận".

Phạm vi hoạt động của đơn vị bà Loan là: Thiết kế, thẩm tra thiết kế xây dựng công trình giao thông hạng II; lập, thẩm tra dự án đầu tư xây dựng công trình giao thông hạng II; giám sát thi công xây dựng công trình giao thông hạng II.

Người chủ trì thẩm tra của đơn vị có chứng chỉ thiết kế công trình giao thông và định giá xây dựng.

Bà Loan hỏi, việc kết luận đơn vị bà không thực hiện được thẩm tra nhiệm vụ khảo sát - thiết kế công trình có đúng hay không?

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 26 Nghị định số 15/2021/NĐ-CP ngày 3/3/2021 của Chính phủ quy định chi tiết một số nội dung về quản lý dự án đầu tư xây dựng thì nhiệm vụ khảo sát do nhà thầu thiết kế lập.

Do đó, trường hợp nhà thầu có chứng chỉ năng lực về thiết kế, thẩm tra thiết kế xây dựng thì được thực hiện thẩm tra nhiệm vụ khảo sát và cá nhân có chứng chỉ hành nghề thiết kế xây dựng thì được chủ trì thẩm tra nhiệm vụ khảo sát phù hợp với hạng chứng chỉ được cấp.

Hạ Nhiên

Theo

Cùng chuyên mục
Xem thêm
  • tram phan phoi xi mang co phai la cong trinh san xuat vat lieu xay dung

    (Xây dựng) - Ngày 01/11, Bộ Xây dựng đã có Văn baản số 4488/BXD-VLXD xác định việc xây dựng thêm silo chứa xi măng bột tại Trạm phân phối xi măng có là công trình sản xuất vật liệu xây dựng, sản phẩm xây dựng hay không?

    14:32 | 02/11/2021
  • cong trinh anh huong cong dong co phai tham dinh

    (Xây dựng) - Ông Lê Đình Phúc (Hà Nội) hỏi, công trình tuyến ống cấp nước D1200 dài 50m, tổng mức đầu tư 3 tỷ đồng, do Công ty Cổ phần cấp nước đầu tư (vốn khác), là công trình cấp II có ảnh hưởng tới an toàn lợi ích cộng đồng, chỉ yêu cầu lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật, thì có cần cơ quan chuyên môn về xây dựng thẩm định không?

    15:49 | 01/11/2021
  • huong dan dieu chinh du an khi bo sung hang muc cong viec

    (Xây dựng) –  Đơn vị ông Hoàng Kim (Hưng Yên) thực hiện một dự án đầu tư. Để nâng cao hiệu quả đầu tư, cần điều chỉnh bổ sung một hạng mục công việc (không có danh mục công việc này trong chủ trương đầu tư đã được phê duyệt). Ông Kim hỏi, đơn vị có cần phải phê duyệt điều chỉnh chủ trương đầu tư trước khi phê duyệt điều chỉnh dự án không?

    11:01 | 01/11/2021
  • du an nao can co quan chuyen mon ve xay dung tham dinh

    (Xây dựng) - Ông Nguyễn Hồng Hà (Thành phố Hồ Chí Minh) hỏi, công trình vốn Nhà nước ngoài đầu tư công là công trình cấp đặc biệt, cấp 1 (ảnh hưởng lớn đến an toàn cộng đồng, tuy nhiên do tổng mức đầu tư dưới 15 tỷ đồng nên chỉ lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật) thì có phải trình cơ quan chuyên môn về xây dựng thẩm định không?

    10:24 | 27/10/2021
  • can cu ap dung quy dinh chuyen tiep doi voi du an xay dung

    (Xây dựng) - Đơn vị ông Vũ Tiến Dũng (Lào Cai) đang thực hiện một công trình chỉ yêu cầu lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật đã được phê duyệt thiết kế bản vẽ thi công và dự toán trước ngày có hiệu lực của Nghị định số 10/2021/NĐ-CP. Tuy nhiên, vì một số lý do, công trình chưa thực hiện các bước tiếp theo.

    21:16 | 12/10/2021
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load