Thứ bảy 25/06/2022 18:14 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Liên danh trúng thầu dự án nhà ở, xác định chủ đầu tư thế nào?

10:43 | 29/04/2022

(Xây dựng) – Trường hợp có nhiều nhà đầu tư tham gia thì các nhà đầu tư có thể thành lập tổ chức hoặc ủy quyền cho một nhà đầu tư làm chủ đầu tư. Trường hợp pháp luật có liên quan quy định về việc lựa chọn và công nhận chủ đầu tư thì việc lựa chọn và công nhận chủ đầu tư phải đáp ứng các điều kiện và tuân thủ quy định của pháp luật có liên quan.

lien danh trung thau du an nha o xac dinh chu dau tu the nao
Trường hợp có nhiều nhà đầu tư được chấp thuận thì việc xác định chủ đầu tư theo quy định của Luật Xây dựng.

Theo phản ánh của ông Nguyễn Kiên Cường (Hà Nội), Khoản 1, Điều 18, Nghị định số 99/2015/NĐ-CP được sửa đổi, bổ sung bởi Nghị định số 30/2021/NĐ-CP quy định:

“1. Nhà đầu tư trúng đấu thầu hoặc trúng đấu giá quyền sử dụng đất để thực hiện dự án đầu tư xây dựng nhà ở nếu có đủ điều kiện làm chủ đầu tư dự án quy định tại Điều 21 của Luật Nhà ở 2014, Khoản 2, Điều 119 của Luật Đất đai 2013 và pháp luật về kinh doanh bất động sản thì nhà đầu tư đó được làm chủ đầu tư dự án xây dựng nhà ở thương mại”.

Căn cứ quy định trên thì nhà đầu tư trúng đấu thầu dự án đầu tư xây dựng nhà ở nếu có đủ điều kiện làm chủ đầu tư dự án quy định tại Điều 21 của Luật Nhà ở 2014; Khoản 2, Điều 119 của Luật Đất đai 2013 và pháp luật về kinh doanh bất động sản thì nhà đầu tư đó được làm chủ đầu tư dự án xây dựng nhà ở thương mại. Tuy nhiên, nhà đầu tư trúng đấu thầu có thể là liên danh hai nhà đầu tư.

Ông Cường hỏi, vậy việc xác định chủ đầu tư dự án nhà ở trong trường hợp liên danh hai nhà đầu tư trúng đấu thầu như thế nào? Có phải chủ đầu tư là liên danh hai nhà đầu tư?

Ngoài ra, Khoản 8, Điều 6, Luật Nhà ở quy định các hành vi bị nghiêm cấm: “8. Chủ đầu tư dự án xây dựng nhà ở ủy quyền hoặc giao cho bên tham gia hợp tác đầu tư, liên doanh, liên kết, hợp tác kinh doanh, góp vốn hoặc tổ chức, cá nhân khác thực hiện ký hợp đồng cho thuê, thuê mua, mua bán nhà ở, hợp đồng đặt cọc các giao dịch về nhà ở hoặc kinh doanh quyền sử dụng đất trong dự án”.

Liên danh hai nhà đầu tư không phải doanh nghiệp, không có tư cách pháp nhân, do đó, liên danh sẽ phải ủy quyền cho một thành viên là đại diện liên danh để thực hiện giao kết các hợp đồng phát sinh trong quá trình đầu tư dự án. Nếu xác định liên danh là chủ đầu tư dự án như quy định tại Khoản 1, Điều 18, Nghị định số 99/2015/NĐ-CP được sửa đổi, bổ sung bởi Nghị định số 30/2021/NĐ-CP thì việc ủy quyền này có vi phạm điều cấm của Luật Nhà ở như quy định tại Điều 6 hay không?

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Tại Khoản 2, Điều 7 của Luật Xây dựng (được sửa đổi, bổ sung tại Luật số 62/2020/QH14 ngày 17/6/2020) quy định:

“…Trường hợp có nhiều nhà đầu tư tham gia thì các nhà đầu tư có thể thành lập tổ chức hoặc ủy quyền cho một nhà đầu tư làm chủ đầu tư. Trường hợp pháp luật có liên quan quy định về việc lựa chọn và công nhận chủ đầu tư thì việc lựa chọn và công nhận chủ đầu tư phải đáp ứng các điều kiện và tuân thủ quy định của pháp luật có liên quan”.

Tại Điểm c, Khoản 2, Điều 22, Luật Nhà ở 2014 (được sửa đổi bổ sung tại Điểm b, Khoản 1, Điều 75 của Luật Đầu tư 2020) quy định: “Chấp thuận nhà đầu tư theo pháp luật đầu tư. Trường hợp có nhiều nhà đầu tư được chấp thuận thì việc xác định chủ đầu tư theo quy định của Luật Xây dựng. Chính phủ quy định chi tiết điểm này”.

Tại khoản 3, Điều 5 của Nghị định số 30/2021/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định 99/2015/NĐ-CP quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành Luật Nhà ở 2014 quy định trường hợp có nhiều nhà đầu tư dự án xây dựng nhà ở thương mại được chấp thuận chủ trương đầu tư đồng thời theo pháp luật về đầu tư thì các nhà đầu tư này có thể ủy quyền cho một nhà đầu tư có đủ điều kiện hoặc thành lập doanh nghiệp, hợp tác xã có đủ điều kiện quy định tại Khoản 1, Khoản 2 Điều này để làm thủ tục công nhận chủ đầu tư dự án nhà ở thương mại theo quy định tại Khoản 4 Điều này.

Nghị định số 30/2021/NĐ-CP không thực hiện công nhận chủ đầu tư đối với trường hợp đấu giá, đấu thầu dự án.

Như vậy, quy định nêu trên của Nghị định số 30/2021/NĐ-CP là phù hợp với quy định của Điều 21 Luật Nhà ở, Luật Xây dựng, Luật Đầu tư và không trái với quy định tại Khoản 8, Điều 6 cả Luật Nhà ở về các hành vi bị nghiêm cấm.

Thu Hằng

Theo

Cùng chuyên mục
Xem thêm
  • co quan nao tham dinh bao cao nghien cuu kha thi dieu chinh du an dau tu xay dung

    (Xây dựng) - Ngày 12/5, Bộ Xây dựng đã có Văn bản số 1644/BXD-HĐXD hướng dẫn về thẩm quyền thẩm định báo cáo nghiên cứu khả thi điều chỉnh dự án đầu tư xây dựng cơ sở nghiên cứu khoa học của Bộ Kế hoạch và Đầu tư tại lô D25 Khu đô thị mới Cầu Giấy, Hà Nội.

    17:46 | 13/05/2022
  • dieu kien de da khai thac tai mo duoc xuat khau lam vat lieu xay dung

    (Xây dựng) - Mới đây, Bộ Xây dựng có văn bản gửi Công ty TNHH Hong Lin (có địa chỉ tại thành phố Vinh, Nghệ An) để hướng dẫn xuất khẩu đá làm vật liệu xây dựng thông thường.

    18:47 | 11/05/2022
  • du an nhieu hang muc tinh chi phi thiet ke the nao

    (Xây dựng) - Đối với chi phí thiết kế xây dựng được xác định theo quy định tại Thông tư số 12/2021/TT-BXD, trường hợp dự án gồm nhiều loại, cấp công trình khác nhau thì chi phí thiết kế xây dựng được xác định theo từng công trình tương ứng với loại, cấp của công trình đó.

    14:08 | 07/05/2022
  • ban quan ly du an co duoc thuc hien quyen cua chu dau tu

    (Xây dựng) - Ông Trần Văn Dương (Bắc Kạn) có câu hỏi liên quan đến việc Ban quản lý dự án có được thực hiện quyền của chủ đầu tư hay không, gửi tới Bộ Xây dựng nhờ hướng dẫn giải đáp.

    14:06 | 07/05/2022
  • lap ho so hoan cong bang ngon ngu khac co duoc khong

    (Xây dựng) – Công ty bà An Thị Thùy Trang (Hà Nội) có 100% vốn nước ngoài, đang làm nhà thầu thi công xây dựng dự án tại Việt Nam cho chủ đầu tư cũng là công ty nước ngoài. Tuy nhiên, pháp luật xây dựng hiện hành không còn quy định về ngôn ngữ sử dụng trong hồ sơ hoàn thành công trình.

    08:25 | 07/05/2022
  • can cu xac dinh muc luong chuyen gia cho goi thau tu van

    (Xây dựng) - Trong quá trình tham dự một số gói thầu tư vấn lập dự án, tư vấn thiết kế công trình, Công ty bà Hạnh có phải căn cứ mức lương quy định tại Thông tư số 11/2021/TT-BXD để xác định mức lương chuyên gia tư vấn cho Công ty hay không?

    18:55 | 27/04/2022
  • hop dong tron goi tinh chi phi lan trai the nao

    (Xây dựng) – Công ty ông Phương Đắc (Hà Nội) hoạt động trong lĩnh vực xây dựng, có đăng ký kinh doanh, tháng 10/2021, công ty ký hợp đồng thi công công trình cấp IV, giá trị xây lắp 350.000.000 đồng, hợp đồng trọn gói, thời gian thi công 40 ngày.

    22:27 | 24/04/2022
  • du an phat sinh chi phi co phai dieu chinh chu truong dau tu

    (Xây dựng) – Công trình được phê duyệt chủ trương đầu tư với tổng mức đầu tư sơ bộ 14 tỷ đồng. Khi thẩm định và phê duyệt báo cáo kinh tế - kỹ thuật thì tổng mức đầu tư là 13,2 tỷ đồng. Trong quá trình thực hiện, phát sinh chi phí giải phóng mặt bằng, tổng mức đầu tư tăng lên 13,8 tỷ đồng.

    16:33 | 22/04/2022
  • can xay dung khung ke hoach phat trien nha o tai dia phuong

    (Xây dựng) - Pháp luật nhà ở hiện hành không quy định cho phép cập nhật các dự án xây dựng nhà ở đã được chấp thuận chủ trương đầu tư vào kế hoạch phát triển nhà ở mà kế hoạch phát triển nhà ở của địa phương là cơ sở để cơ quan có thẩm quyền chấp thuận chủ trương đầu tư dự án nhà ở theo quy định của pháp luật.

    11:13 | 19/04/2022
  • huong dan ho tro kinh phi xay dung ha tang cac du an nha o xa hoi

    (Xây dựng) – Bộ Xây dựng cho biết, mức hỗ trợ kinh phí đầu tư xây dựng hệ thống hạ tầng kỹ thuật phụ thuộc vào điều kiện cụ thể của từng dự án, điều kiện ưu đãi, nguồn lực tài chính và khả năng đáp ứng của ngân sách địa phương.

    19:30 | 13/04/2022
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load