Thứ tư 21/10/2020 06:44 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Hướng dẫn thẩm định, phê duyệt dự toán chi phí và nhiệm vụ khảo sát xây dựng

11:02 | 23/09/2020

(Xây dựng) – Vừa qua, Bộ Xây dựng nhận được câu hỏi của Trần Thanh Tùng (Long An) gửi tới nhờ hướng dẫn giải đáp về việc đối với dự án chỉ yêu cầu lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật, chủ đầu tư hay người đứng đầu cơ quan có trách nhiệm tổ chức thẩm định, phê duyệt dự toán chi phí khảo sát xây dựng cùng với nhiệm vụ khảo sát xây dựng?

huong dan tham dinh phe duyet du toan chi phi va nhiem vu khao sat xay dung
Ảnh minh họa.

Theo phản ánh của ông Trần Thanh Tùng (Long An), tại Khoản 10, Điều 6 và Khoản 3, Điều 10 của Nghị định số 68/2019/NĐ-CP quy định: "Dự toán chi phí các công việc thực hiện ở giai đoạn chuẩn bị dự án: Dự toán các công việc chuẩn bị để lập thiết kế kỹ thuật, thiết kế bản vẽ thi công thì cơ quan chuyên môn trực thuộc người quyết định đầu tư dự án thẩm định làm cơ sở trình cấp quyết định đầu tư phê duyệt chi phí này".

Tuy nhiên, tại Điều 76, Luật Xây dựng năm 2014 và Điều 7, Nghị định số 59/2015/NĐ-CP ngày 18/6/2015 của Chính phủ về quản lý dự án đầu tư xây dựng và Điều 7, Thông tư số 01/2017/TT-BXD ngày 6/2/2017 của Bộ Xây dựng về hướng dẫn xác định và quản lý chi phí khảo sát xây dựng có quy định: "Chủ đầu tư, người đứng đầu cơ quan được giao chuẩn bị dự án có trách nhiệm tổ chức thẩm định, phê duyệt dự toán chi phí khảo sát xây dựng cùng với nhiệm vụ khảo sát xây dựng".

Theo Điểm a, Khoản 1, Điều 34, Luật Đấu thầu và Điểm a, Khoản 3, Điều 3, Thông tư số 10/2015/TT-BKHĐT ngày 26/10/2015: "Đối với gói thầu cần thực hiện trước khi có quyết định phê duyệt dự án thì căn cứ theo quyết định của người đứng đầu chủ đầu tư hoặc người đứng đầu đơn vị được giao nhiệm vụ chuẩn bị dự án trong trường hợp chưa xác định được chủ đầu tư".

Như vậy, nội dung này quy định tại Nghị định số 68/2019/NĐ-CP không thống nhất với Luật Xây dựng, Luật Đấu thầu, Nghị định số 59/2015/NĐ-CP, Thông tư số 01/2017/TT-BXD và Thông tư số 10/2015/TT-BKHĐT.

Ông Tùng hỏi, đối với dự án chỉ yêu cầu lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật thì áp dụng như thế nào?

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Điểm b, Khoản 4, Điều 1, Thông tư số 02/2020/TT-BXD ngày 20/7/2020 của Bộ Xây dựng sửa đổi, bổ sung một số điều của 4 thông tư có liên quan đến quản lý chi phí đầu tư xây dựng quy định thẩm quyền thẩm định phê duyệt chi phí khảo sát: Trường hợp cần thiết, người quyết định đầu tư có thể ủy quyền để chủ đầu tư thẩm định, phê duyệt chi phí khảo sát cùng với nhiệm vụ khảo sát.

Tuệ Minh - Ảnh: H.Trang

Theo

Cùng chuyên mục
  • lap du toan xay dung ap dung bo don gia nao

    (Xây dựng) – Ông Lê Xuân Bảo (Thành phố Hồ Chí Minh) có thắc mắc liên quan đến việc lập dự toán xây dựng thì sẽ áp dụng bộ đơn giá nào, gửi tới Bộ Xây dựng nhờ hướng dẫn giải đáp.

  • tang ham de xe chung cu la tai san chung hay rieng

    (Xây dựng) – Ông Đặng Thế Nhất (Hà Nội) có thắc mắc liên quan đến tầng hầm để xe khi mua chung cư gửi tới Bộ Xây dựng nhờ hướng dẫn giải đáp.

  • huong dan xac dinh cap loai cong trinh xay dung

    (Xây dựng) – Trong quá trình thẩm định công trình, ông Trần Văn Đức (Hà Nội) gặp vướng mắc về xác định cấp công trình xây dựng, chứng chỉ năng lực hành nghề của chủ nhiệm dự án và hợp đồng giữa chủ nhiệm dự án với nhiều tổ chức tư vấn thiết kế tại cùng một thời điểm. Ông Đức đề nghị cơ quan chức năng giải đáp các vướng mắc này.

  • bo sung khoan muc chi phi co phai dieu chinh chu truong dau tu

    (Xây dựng) – Vừa qua, Bộ Xây dựng nhận được câu hỏi của ông Tô Hiếu Trung gửi tới nhờ hướng dẫn giải đáp về việc bổ sung khoản mục chi phí có phải điều chỉnh chủ trương đầu tư.

  • thay doi vat lieu hop dong don gia co dinh quyet toan the nao

    (Xây dựng) – Công ty Cổ phần Xây dựng HUD101 (Hà Nội) có câu hỏi liên quan đến vấn đề thay đổi vật liệu hợp đồng đơn giá cố định sẽ quyết toán như thế nào, gửi tới Bộ Xây dựng nhờ hướng dẫn giải đáp.

  • bo xay dung dua ra mot so giai phap giam sat huu hieu nham dam bao chat luong cong trinh cong cong

    (Xây dựng) - Bộ Xây dựng nhận được kiến nghị của cử tri tỉnh Bến Tre do Văn phòng Chính phủ chuyển đến theo Văn bản số 6531/VPCP-BHĐP ngày 08/8/2020 với nội dung kiến nghị: Trong thời gian qua, một số công trình công cộng, trụ sở làm việc của một số cơ quan đơn vị khi đưa vào sử dụng thời gian chưa hết bảo hành đã xuống cấp. Vấn đề nêu trên cho chấy việc quản lý giám sát chưa chặt chẽ, nguyên vật liệu kém. Cử tri đề nghị có giải pháp giám sát hữu hiệu hơn nữa để đảm bảo chất lượng công trình tránh gây thất thoát, lãng phí tiền của nhân dân.

Xem thêm
  • huong dan ap dung dinh muc du toan xay dung cong trinh theo chieu cao

    (Xây dựng) – Vừa qua, Bộ Xây dựng nhận được câu hỏi của ông Bạch Hoàng Điệp (Hà Nội) gửi tới nhờ hướng dẫn giải đáp về việc áp dụng định mức dự toán xây dựng theo chiều cao công trình.

    10:39 | 14/10/2020
  • thay doi du an dau tu xay dung phai xin dieu chinh chu truong thuc hien

    (Xây dựng) - Ông Lê Ngọc Lân (Hà Nam) hỏi: Dự án A có quy mô là sửa chữa 2 nhà lớp học, tổng mức đầu tư 1,8 tỷ đồng. Khi thực hiện thì cắt giảm 1 nhà không thực hiện mà thay đổi thực hiện sửa chữa nhà còn lại lớn hơn, nhưng tổng mức đầu tư vẫn là 1,8 tỷ đồng. Trong trường hợp này có cần phải điều chỉnh chủ trương thực hiện dự án hay không?

    22:02 | 12/10/2020
  • thi cong sai thiet ke xu ly the nao

    (Xây dựng) – Ông Nguyễn Văn Thuyên (Nghệ An) có câu hỏi liên quan đến việc thi công sai thiết kế, xử lý như thế nào, gửi tới Bộ Xây dựng nhờ hướng giải đáp.

    21:36 | 10/10/2020
  • tinh lai gia goi thau co phai dieu chinh hop dong da ky

    (Xây dựng) – Ông Phạm Xuân Định (Thành phố Hồ Chí Minh) có vướng mắc liên quan đến việc tính lại giá gói thầu có phải điều chỉnh hợp đồng đã ký, gửi tới Bộ Xây dựng nhờ hướng dẫn giải đáp.

    20:34 | 08/10/2020
  • huong dan chuyen nhuong nha o doi voi nguoi nuoc ngoai

    (Xây dựng) - Sau khi nhận được câu hỏi của ông Nguyễn Ngọc Sơn về việc bạn của ông có quốc tịch nước ngoài mua 1 căn hộ tại Thành phố Hồ Chí Minh. Hợp đồng mua bán ký trực tiếp với chủ đầu tư. Nay bạn ông về nước nên muốn chuyển nhượng lại căn hộ này cho 1 người nước ngoài khác. Vậy, bạn ông Sơn và người mua có thể giao kết văn bản chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà được không? Bộ Xây dựng trả lời như sau.

    14:31 | 07/10/2020
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load