Thứ năm 25/04/2024 20:22 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Học chuyên ngành nào được cấp chứng chỉ hành nghề quản lý dự án?

10:14 | 14/08/2023

(Xây dựng) – Bà Lê Thị Mai Linh có câu hỏi liên quan đến việc học chuyên ngành nào thì được cấp chứng chỉ hành nghề quản lý dự án, gửi tới Bộ Xây dựng nhờ hướng dẫn giải đáp.

Học chuyên ngành nào được cấp chứng chỉ hành nghề quản lý dự án?
Học chuyên ngành nào được cấp chứng chỉ hành nghề quản lý dự án?

Nội dung câu hỏi như sau:

Bà Linh học Lâm nghiệp, chuyên ngành thiết kế sản phẩm mộc và trang trí nội thất. Bà hỏi, chuyên ngành này có được xem như chuyên ngành kỹ thuật có liên quan đến xây dựng công trình không và có được cấp chứng chỉ hành nghề quản lý dự án lĩnh vực xây dựng công trình không?

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Đối với chuyên ngành thiết kế sản phẩm mộc và trang trí nội thất không phù hợp để xét cấp chứng chỉ hành nghề lĩnh vực quản lý dự án.

Trường hợp bà có nhu cầu thực hiện thủ tục xét cấp chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng bà cần hoàn thiện 1 bộ hồ sơ đầy đủ, hợp lệ theo quy định tại Khoản 1 Điều 76 Nghị định số 15/2021/NĐ-CP ngày 3/3/2021 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều về quản lý dự án đầu tư xây dựng.

Do chuyên ngành đào tạo của bà là thiết kế sản phẩm mộc và trang trí nội thất nhưng lĩnh vực đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề của bà là quản lý dự án. Do đó, để được đánh giá về chuyên môn phù hợp, hồ sơ cần kèm theo bảng điểm tốt nghiệp đại học, trong đó có nội dung các môn học và đồ án môn học của bà, nộp về cơ quan chuyên môn có thẩm quyền cấp chứng chỉ hành nghề làm cơ sở để kiểm tra đánh giá.

Đỗ Quang

Theo

Cùng chuyên mục
Xem thêm
  • Quy định cụ thể điều kiện hưởng chính sách hỗ trợ nhà ở xã hội

    (Xây dựng) - Cử tri tỉnh Bình Thuận kiến nghị cần có chính sách mang tính toàn quốc quy định chế độ hỗ trợ cho người nghèo không có điều kiện mua đất ở các khu quy hoạch được mua nhà ở xã hội.

    16:09 | 01/04/2024
  • Đăng ký kiểm tra chất lượng vật liệu xây dựng nhập khẩu tại đâu?

    (Xây dựng) - Công ty của bà Lê Thị Hồng Chuyên có trụ sở tại Thành phố Hà Nội. Công ty vẫn thực hiện công bố hợp quy, đăng ký kiểm tra chất lượng hàng hóa nhập khẩu vật liệu xây dựng tại Sở Xây dựng Thành phố Hà Nội từ khi Bộ Xây dựng ban hành các quy chuẩn về vật liệu xây dựng và chấp hành đúng các quy định.

    14:11 | 29/03/2024
  • Xây nhà máy trong khu công nghiệp có phải lập quy hoạch chi tiết?

    (Xây dựng) - Việc lập quy hoạch chi tiết xây dựng tỷ lệ 1/500 đối với một khu công nghiệp là căn cứ lập dự án, cấp giấy phép đầu tư xây dựng hạ tầng kỹ thuật của khu công nghiệp, đồng thời để xác định cơ cấu chức năng sử dụng đất và các chỉ tiêu kinh tế kỹ thuật đối với từng lô đất…

    15:40 | 27/03/2024
  • Điều kiện chuyển chức danh nghề nghiệp ngành Xây dựng

    (Xây dựng) - Việc xét chuyển chức danh nghề nghiệp được thực hiện khi viên chức thay đổi vị trí việc làm mà chức danh nghề nghiệp đang giữ không phù hợp với yêu cầu của vị trí việc làm mới.

    09:56 | 18/03/2024
  • Điều kiện áp dụng chào hàng cạnh tranh cho gói thầu xây lắp

    (Xây dựng) - Cơ quan ông Nguyễn Anh Phong (Sơn La) đang trình Sở chuyên ngành thẩm định kế hoạch lựa chọn nhà thầu dự án, trong đó có đề nghị áp dụng hình thức chào hàng cạnh tranh cho gói thầu xây lắp công trình đơn giản.

    08:54 | 18/03/2024
  • Thẩm quyền cấp phép xây dựng trong khu công nghiệp

    (Xây dựng) - UBND cấp tỉnh phân cấp, ủy quyền cho Sở Xây dựng, Ban quản lý khu công nghiệp, khu chế xuất, khu công nghệ cao, khu kinh tế, UBND cấp huyện cấp giấy phép xây dựng thuộc chức năng và phạm vi quản lý.

    08:28 | 17/03/2024
  • Điều chỉnh mục tiêu dự án nhà ở xã hội được thực hiện như thế nào?

    (Xây dựng) - Kể từ thời điểm Nghị định số 49/2021/NĐ-CP ngày 01/4/2021 có hiệu lực thi hành, chủ đầu tư dự án đầu tư xây dựng nhà ở xã hội có đề xuất điều chỉnh mục tiêu dự án thuộc trường hợp phải điều chỉnh chấp thuận chủ trương đầu tư thì thực hiện theo quy định của pháp luật về đầu tư.

    08:20 | 16/03/2024
  • Tổ chức hội nghị nhà chung cư thường niên vào thời gian nào?

    (Xây dựng) – Pháp luật về nhà ở không có quy định về thời gian tổ chức hội nghị nhà chung cư thường niên là đầu năm, giữa năm hay cuối năm mà chỉ quy định điều kiện tổ chức hội nghị nhà chung cư.

    13:09 | 15/03/2024
  • Quy định sử dụng vật liệu xây không nung tại các dự án

    (Xây dựng) – Hệ thống quy chuẩn, tiêu chuẩn, chỉ dẫn kỹ thuật đối với vật liệu xây không nung đến nay đã được ban hành đồng bộ, đủ căn cứ làm cơ sở cho các Bộ, ngành và địa phương triển khai thực hiện, thúc đẩy và phát triển vật liệu xây không nung.

    12:17 | 14/03/2024
  • Căn cứ xác định cấp công trình nông thôn mới kiểu mẫu

    (Xây dựng) - Cấp công trình xây dựng phục vụ thiết kế xây dựng công trình được quy định trong tiêu chuẩn, quy chuẩn kỹ thuật, cấp công trình phục vụ quản lý các nội dung khác được thực hiện theo quy định của pháp luật có liên quan.

    17:14 | 13/03/2024
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load