Chủ nhật 17/10/2021 05:02 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Dự án yêu cầu lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật thì chi phí do chủ đầu tư hay người quyết định đầu tư phê duyệt?

10:00 | 10/06/2020

(Xây dựng) – Sau khi nhận được câu hỏi của ông Nguyễn Phi Tiển (Phú Yên) về việc trường hợp dự án chỉ yêu cầu lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật thì các chi phí do chủ đầu tư hay người quyết định đầu tư phê duyệt, Bộ Xây dựng trả lời như sau.

du an yeu cau lap bao cao kinh te ky thuat thi chi phi do chu dau tu hay nguoi quyet dinh dau tu phe duyet
Ảnh minh họa (Nguồn: Internet).

Dự toán chi phí các công việc thực hiện ở giai đoạn chuẩn bị đối với dự án chỉ yêu cầu lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật thì cơ quan chuyên môn trực thuộc người quyết định đầu tư thẩm định trình người quyết định đầu tư phê duyệt.

Trường hợp cần phê duyệt riêng, người quyết định đầu tư ủy quyền cho chủ đầu tư (hoặc cơ quan được giao chuẩn bị đầu tư) phê duyệt.

Khoản 9 và 10, Điều 6, Nghị định số 68/2019/NĐ-CP ngày 14/8/2019 quy định:

9. Dự toán chi phí các công việc thực hiện ở giai đoạn chuẩn bị đầu tư để lập báo cáo nghiên cứu tiền khả thi hoặc báo cáo chuẩn bị đầu tư do cơ quan, đơn vị thực hiện nhiệm vụ chuẩn bị dự án đầu tư thẩm định và phê duyệt. Các khoản mục chi phí này sẽ được cập nhật vào tổng mức đầu tư của dự án sau khi dự án được cấp có thẩm quyền quyết định chủ trương đầu tư.

10. Dự toán chi phí các công việc thực hiện ở giai đoạn chuẩn bị dự án để lập báo cáo nghiên cứu khả thi do cơ quan chuyên môn trực thuộc người quyết định đầu tư dự án thẩm định làm cơ sở trình cấp quyết định đầu tư phê duyệt chi phí này. Các khoản mục chi phí này sẽ được cập nhật vào tổng mức đầu tư của dự án để phục vụ lập và quản lý chi phí đầu tư xây dựng.

Tuệ Minh

Theo

Cùng chuyên mục
  • can cu ap dung quy dinh chuyen tiep doi voi du an xay dung

    (Xây dựng) - Đơn vị ông Vũ Tiến Dũng (Lào Cai) đang thực hiện một công trình chỉ yêu cầu lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật đã được phê duyệt thiết kế bản vẽ thi công và dự toán trước ngày có hiệu lực của Nghị định số 10/2021/NĐ-CP. Tuy nhiên, vì một số lý do, công trình chưa thực hiện các bước tiếp theo.

  • huong dan tinh dinh muc cong tac dong ep coc cong trinh

    (Xây dựng) - Thông tư số 12/2021/TT-BXD ngày 31/8/2021 của Bộ Xây dựng ban hành định mức xây dựng đã hướng dẫn áp dụng định mức công tác thi công cọc và có quy định hao phí cọc cừ Larsen nhổ lên, sử dụng nhiều lần đối với công tác đóng, ép cừ ván thép (cừ Larsen).

  • can cu pham vi cong viec de xac dinh trach nhiem cua nha thau

    (Xây dựng) - Công ty của ông Phạm Khánh Vương (Hà Nội) ký hợp đồng trọn gói thi công công trình gồm các hạng mục: Hệ thống phòng cháy chữa cháy, hệ thống hút khói. Sau khi hợp đồng được ký, công ty ông Vương đã đi khảo sát và thấy khối lượng chênh lệch giữa bản vẽ thiết kế và danh mục mời thầu.

  • du an chi lap bao cao kinh te ky thuat can tham dinh noi dung gi

    (Xây dựng) – Đối với dự án chỉ yêu cầu lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật đầu tư xây dựng, người quyết định đầu tư thẩm định các nội dung quy định tại Khoản 3, 4 Điều 13 Nghị định số 10/2021/NĐ-CP.

  • dieu kien xet cap chung chi giam sat thi cong theo hang

    (Xây dựng) - Ông Nguyễn Tuấn Minh (Hà Nội) là kỹ sư cấp thoát nước đã tốt nghiệp được 8 năm, từng làm giám sát trưởng 2 công trình hạ tầng kỹ thuật hạng II. Ông hỏi, ông có đủ điều kiện để xin cấp chứng chỉ hành nghề hoạt động giám sát công trình hạ tầng kỹ thuật không?

  • co quan nao tham dinh cong trinh cau trong do thi

    (Xây dựng) - Trường hợp dự án đầu tư xây dựng chỉ có công trình cầu trong đô thị thì việc thẩm định thiết kế xây dựng triển khai sau thiết kế cơ sở công trình là thuộc thẩm quyền của cơ quan chuyên môn về xây dựng trực thuộc Bộ Giao thông Vận tải hoặc Sở Giao thông Vận tải hoặc của người quyết định đầu tư.

Xem thêm
  • huong dan dinh muc khau hao coc van thep

    (Xây dựng) - Ngày 22/9, Bộ Xây dựng có Văn bản số 3915/BXD-KTXD về việc hướng dẫn định mức khấu hao cọc ván thép cho công tác ép cọc.

    21:29 | 23/09/2021
  • nguoi quyet dinh dau tu hay chu dau tu tham dinh du an dieu chinh

    (Xây dựng) - Người quyết định đầu tư có trách nhiệm tổ chức thẩm định báo cáo kinh tế - kỹ thuật đầu tư xây dựng, phê duyệt dự án, quyết định đầu tư xây dựng theo quy định tại Điều 56, Luật Xây dựng số 50/2014/QH13 đã được sửa đổi, bổ sung theo Khoản 13, Điều 1, Luật số 62/2020/QH14.

    15:48 | 23/09/2021
  • du an nao duoc dieu chinh tong muc dau tu xay dung

    (Xây dựng) - Một dự án đầu tư đã được UBND tỉnh phê duyệt báo cáo nghiên cứu khả thi với tổng mức đầu tư 50 tỷ đồng, nguồn vốn từ tiền bồi thường của 1 doanh nghiệp. Bước thiết kế bản vẽ thi công dự toán thẩm định vượt lên thành 65 tỷ đồng theo Quyết định số 476/QĐ-TTg ngày 1/5/2019 của Thủ tướng Chính phủ.

    10:30 | 22/09/2021
  • huong dan xac dinh chi phi tham tra du toan bo sung

    (Xây dựng) - Công trình xây dựng trụ sở có tổng mức đầu tư 3 tỷ đồng. Sau khi thẩm tra, phê duyệt báo cáo kinh tế - kỹ thuật thì có nội dung phát sinh dự toán, thiết kế (giá trị 100 triệu đồng) nên phải thẩm tra phần bổ sung này. Chi phí thẩm tra bổ sung tính theo tỷ lệ % ra giá trị nhỏ hơn 2 triệu đồng.

    11:22 | 21/09/2021
  • co bat buoc ghi nhat ky giam sat thi cong

    (Xây dựng) - Ông Phạm Hồng Thái (Hà Nội) hỏi, công trình thi công năm 2020 có cần thiết phải ghi nhật ký giám sát thi công hay không? Nếu có thì theo thông tư, nghị định nào và nếu không thì theo quy định nào?

    10:03 | 16/09/2021
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load