Chủ nhật 09/05/2021 13:43 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Dự án phát triển khu đô thị khi nào được phép kinh doanh?

14:32 | 09/03/2021

(Xây dựng) – Bộ Xây dựng mới nhận được câu hỏi nhờ hướng dẫn giải đáp vấn đề liên quan đến các dự án phát triển khu đô thị khi nào được phép kinh doanh.

du an phat trien khu do thi khi nao duoc phep kinh doanh
Ảnh minh họa (Nguồn: Internet).

Nội dung câu hỏi như sau: Theo phản ánh của ông Vũ Hoàng Khôi (Thành phố Hồ Chí Minh), Khoản 1 Điều 55 Luật Kinh doanh bất động sản 2014 quy định:

“1. Có giấy tờ về quyền sử dụng đất, hồ sơ dự án, thiết kế bản vẽ thi công đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt, Giấy phép xây dựng đối với trường hợp phải có Giấy phép xây dựng, giấy tờ về nghiệm thu việc hoàn thành xây dựng cơ sở hạ tầng kỹ thuật tương ứng theo tiến độ dự án; trường hợp là nhà chung cư, tòa nhà hỗn hợp có mục đích để ở hình thành trong tương lai thì phải có biên bản nghiệm thu đã hoàn thành xong phần móng của tòa nhà đó”.

Ông Khôi hỏi, đối với dự án phát triển khu đô thị, chủ đầu tư đang xây dựng khu nhà ở liền kề, nhà biệt thự theo các block, khi chủ đầu tư làm thủ tục thông báo đủ điều kiện huy động vốn lên Sở Xây dựng thì thành phần hồ sơ về nghiệm thu hạ tầng sẽ thể hiện nghiệm thu ở mức độ nào? Hoàn tất 100% việc thi công như theo thiết kế? Có biên bản nghiệm thu hoàn tất phần móng của công trình, hay chỉ cần chủ đầu tư thi công xong phần cọc đại trà phần móng nhà liên kế, biệt thự?

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Nhà ở hình thành trong tương lai được quy định xác định cụ thể tại Khoản 4 Điều 3 Luật Kinh doanh bất động sản 2014, Khoản 19 Điều 3 Luật Nhà ở 2014 và Khoản 5 Điều 80 Nghị định số 99/2015/NĐ-CP ngày 20/10/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Nhà ở.

Điều kiện của bất động sản, nhà ở hình thành trong tương lai được đưa vào kinh doanh được quy định cụ thể tại Điều 55 Luật Kinh doanh bất động sản 2014.

Theo đó, pháp luật về nhà ở và kinh doanh bất động sản quy định nhà ở hình thành trong tương lai (nhà ở thấp tầng, không phải nhà ở chung cư) được đưa vào kinh doanh phải đáp ứng điều kiện có giấy tờ về nghiệm thu việc hoàn thành xây dựng cơ sở hạ tầng kỹ thuật tương ứng theo tiến độ dự án; không quy định phải có biên bản nghiệm thu đã hoàn thành xong phần móng của nhà ở.

Đề nghị ông Vũ Hoàng Khôi căn cứ, đối chiếu các quy định pháp luật nêu trên để xác định về nhà ở hình thành trong tương lai và điều kiện đối với nhà ở hình thành trong tương lai được đưa vào kinh doanh theo quy định của pháp luật.

Khánh Diệp

Theo

Cùng chuyên mục
  • phai co chung chi chat luong tung linh kien su dung cho cong trinh

    (Xây dựng) - Công ty ông Nguyễn Ngọc Khải (Quảng Ninh) chuyên phân phối các sản phẩm thiết bị vệ sinh của Viglacera. Công ty đang cung cấp thiết bị vệ sinh nam xả tự động và vòi rửa tay xả tự động do hãng Viglacera sản xuất cho một dự án đầu tư xây dựng.

  • bao hiem cong trinh do xay dung chu dau tu hay nha thau mua

    (Xây dựng) – Ông Tuấn Hoài (Thành phố Hồ Chí Minh) có câu hỏi liên quan đến chi phí bảo hiểm rủi ro công trình xây dựng gửi đến Bộ Xây dựng.

  • dieu kien cap chung chi hanh nghe xay dung hang ii

    (Xây dựng) - Ông Võ Tử Quyên (Thừa Thiên-Huế) có trình độ đại học xây dựng, tốt nghiệp tháng 1/2019 và tốt nghiệp trung cấp xây dựng năm 2005. Ông Quyên có 16 năm kinh nghiệm về xây dựng, vậy ông có đủ điều kiện để đăng ký thi sát hạch chứng chỉ hành nghề hạng II không?

  • tham quyen duyet du toan du an dau tu cong

    (Xây dựng) - Ông Hoàng Đức Linh (Vĩnh Phúc) hỏi, cơ quan thẩm định dự toán chuẩn bị đầu tư đối với dự án có cấu phần xây dựng thực hiện theo quy định tại Điểm b Khoản 5, Điều 40, của Luật Đầu tư công hay thực hiện theo quy định tại Khoản 1, Khoản 2, Điều 10 của Nghị định số 10/2021/NĐ-CP?

  • dieu chinh giay phep xay dung nhu the nao cho dung

    (Xây dựng) - Giấy phép xây dựng trong quá trình triển khai trên thực tiễn nếu thấy không phù hợp thì có thể đăng ký điều chỉnh lại theo quy định của pháp luật. Vậy, thủ tục điều chỉnh Giấy phép xây dựng thực hiện thế nào? Mời bạn đọc tham khảo bài viết dưới đây để hiểu rõ vấn đề này.

  • ap dung cap do deo thap trong thiet ke cong trinh khu chung cu cao cap phu hong thinh

    (Xây dựng) - Bộ Xây dựng nhận được Công văn của Công ty Cổ phần Phú Gia Khiêm LAND đề nghị cho ý kiến về việc áp dụng cấp độ dẻo thấp trong thiết kế công trình Khu chung cư cao cấp Phú Hồng Thịnh tại ĐT 743, phường An Phú, thành phố Thuận An, tỉnh Bình Dương.

Xem thêm
  • co duoc thi cong khi chua gia han hop dong

    (Xây dựng) – Ông Nguyễn Văn Phú (Nghệ An) có câu hỏi liên quan đến việc có được thi công khi chưa gia hạn hợp đồng hay không, gửi tới Bộ Xây dựng nhờ hướng dẫn giải đáp.

    21:10 | 13/04/2021
  • thuc hien quy dinh tham dinh phe duyet du toan chi phi chuan bi du an

    (Xây dựng) - Bộ Xây dựng nhận được Công văn của Sở Xây dựng Bình Thuận đề nghị hướng dẫn nội dung liên quan đến thẩm quyền thẩm định, phê duyệt dự toán chi phí chuẩn bị dự án theo quy định tại Nghị định số 10/2021/NĐ-CP ngày 09/02/2021 của Chính phủ về quản lý chi phí đầu tư xây dựng.

    19:25 | 13/04/2021
  • gia thue voi mot so loai nha o

    (Xây dựng) - Bộ Xây dựng nhận được Công văn của Sở Xây dựng Hà Nội đề nghị hướng dẫn xác định giá thuê đối với một số loại nhà ở (nhà ở cũ thuộc sở hữu Nhà nước được cải tạo, xây dựng lại, nhà ở xã hội đầu tư bằng nguồn vốn ngoài ngân sách, nhà ở công vụ).

    19:22 | 13/04/2021
  • chu nha duoc tu thiet ke xay dung nha o trong truong hop nao

    (Xây dựng) – Tùy từng trường hợp cụ thể, người dân sẽ được tự thiết kế xây dựng căn nhà của mình.

    22:58 | 07/04/2021
  • huong dan ve giay phep xay dung cong trinh doi voi cong trinh thap tang

    (Xây dựng) - Bộ Xây dựng nhận được văn bản của Công ty Cổ phần Đầu tư xây dựng Trung Việt đề nghị hướng dẫn về Giấy phép xây dựng đối với công trình thấp tầng (bao gồm nhà ở riêng lẻ: Liền kề, biệt thự, nhà ở thấp tầng) thuộc dự án Khu đô thị mới Phú Lương, quận Hà Đông, Thành phố Hà Nội.

    11:12 | 06/04/2021
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load