Thứ hai 29/11/2021 18:53 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Đơn vị thẩm định phải độc lập với tư vấn thẩm tra?

10:23 | 17/08/2021

(Xây dựng) - Công ty ông Nguyễn Việt Hà (Hà Nội) đang đầu tư 1 dự án xây dựng bằng nguồn vốn tự có của công ty (vốn tư nhân). Sau khi thiết kế bản vẽ thi công, công ty đã thuê 1 công ty có đủ năng lực thẩm tra, đồng thời lập báo cáo kết quả thẩm định thiết kế bản vẽ thi công và hoàn tất hồ sơ xin giấy phép xây dựng.

don vi tham dinh phai doc lap voi tu van tham tra
Ảnh minh họa.

Tuy nhiên theo ý kiến của cơ quan cấp phép xây dựng thì đơn vị thẩm định kết quả thẩm tra phải là đơn vị có năng lực chuyên môn về xây dựng và độc lập về pháp lý, tài chính với nhà thầu tư vấn thẩm tra thiết kế xây dựng.

Ông Hà hỏi, ý kiến của cơ quan cấp phép xây dựng có đúng không? Nếu đúng thì được quy định tại văn bản pháp luật nào?

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Việc thẩm định, thẩm tra thiết kế xây dựng triển khai sau thiết kế cơ sở (thiết kế bản vẽ thi công trong trường hợp thiết kế hai bước) được quy định tại Điều 35, Nghị định số 15/2021/NĐ-CP ngày 3/3/2021 của Chính phủ quy định chi tiết một số nội dung về quản lý dự án đầu tư xây dựng có một số nội dung liên quan đến câu hỏi của ông Hà như sau:

Chủ đầu tư tổ chức thẩm định hoặc cơ quan chuyên môn trực thuộc người quyết định đầu tư thẩm định (trong trường hợp người quyết định đầu tư tổ chức thẩm định) thiết kế xây dựng triển khai sau thiết kế cơ sở theo quy định tại Điều 82 và Điều 83 Luật Xây dựng số 50/2014/QH13 đã được sửa đổi, bổ sung theo Khoản 24 và Khoản 25 Điều 1 Luật số 62/2020/QH14 sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Xây dựng.

Trong quá trình thẩm định, chủ đầu tư hoặc cơ quan chuyên môn trực thuộc người quyết định đầu tư, cơ quan chuyên môn về xây dựng được mời tổ chức, cá nhân có chuyên môn, kinh nghiệm phù hợp tham gia thẩm định thiết kế xây dựng triển khai sau thiết kế cơ sở.

Việc thẩm tra thiết kế xây dựng được quy định tại Khoản 6 Điều 82 Luật Xây dựng số 50/2014/QH13 đã được sửa đổi, bổ sung theo Khoản 24 Điều 1 Luật số 62/2020/QH14 và Khoản 4 Điều 35 Nghị định số 15/2021/NĐ-CP.

Chủ đầu tư có trách nhiệm tổng hợp kết quả thẩm định thiết kế xây dựng triển khai sau thiết kế cơ sở của cơ quan chuyên môn về xây dựng, văn bản của các cơ quan tổ chức có liên quan để làm cơ sở phê duyệt thiết kế.

Kết quả thẩm định và phê duyệt của chủ đầu tư được thể hiện tại Quyết định phê duyệt thiết kế xây dựng theo quy định tại Mẫu số 07 Phụ lục I Nghị định số 15/2021/NĐ-CP.

Do vậy, việc chủ đầu tư tổ chức thẩm định thiết kế bản vẽ thi công và thuê công ty thẩm tra thiết kế bản vẽ thi công làm cơ sở cho việc thẩm định như nêu tại câu hỏi của ông Hà cần bảo đảm phù hợp các quy định nêu trên.

Ngoài ra, việc kiểm tra, xem xét cấp giấy phép xây dựng của cơ quan cấp giấy phép xây dựng được thực hiện theo quy định tại Khoản 2, Điều 54, Nghị định số 15/2021/NĐ-CP, theo đó không có yêu cầu kiểm tra việc thẩm định của chủ đầu tư (báo cáo thẩm định của chủ đầu tư).

Tuệ Minh

Theo

Cùng chuyên mục
Xem thêm
  • tram phan phoi xi mang co phai la cong trinh san xuat vat lieu xay dung

    (Xây dựng) - Ngày 01/11, Bộ Xây dựng đã có Văn baản số 4488/BXD-VLXD xác định việc xây dựng thêm silo chứa xi măng bột tại Trạm phân phối xi măng có là công trình sản xuất vật liệu xây dựng, sản phẩm xây dựng hay không?

    14:32 | 02/11/2021
  • cong trinh anh huong cong dong co phai tham dinh

    (Xây dựng) - Ông Lê Đình Phúc (Hà Nội) hỏi, công trình tuyến ống cấp nước D1200 dài 50m, tổng mức đầu tư 3 tỷ đồng, do Công ty Cổ phần cấp nước đầu tư (vốn khác), là công trình cấp II có ảnh hưởng tới an toàn lợi ích cộng đồng, chỉ yêu cầu lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật, thì có cần cơ quan chuyên môn về xây dựng thẩm định không?

    15:49 | 01/11/2021
  • huong dan dieu chinh du an khi bo sung hang muc cong viec

    (Xây dựng) –  Đơn vị ông Hoàng Kim (Hưng Yên) thực hiện một dự án đầu tư. Để nâng cao hiệu quả đầu tư, cần điều chỉnh bổ sung một hạng mục công việc (không có danh mục công việc này trong chủ trương đầu tư đã được phê duyệt). Ông Kim hỏi, đơn vị có cần phải phê duyệt điều chỉnh chủ trương đầu tư trước khi phê duyệt điều chỉnh dự án không?

    11:01 | 01/11/2021
  • du an nao can co quan chuyen mon ve xay dung tham dinh

    (Xây dựng) - Ông Nguyễn Hồng Hà (Thành phố Hồ Chí Minh) hỏi, công trình vốn Nhà nước ngoài đầu tư công là công trình cấp đặc biệt, cấp 1 (ảnh hưởng lớn đến an toàn cộng đồng, tuy nhiên do tổng mức đầu tư dưới 15 tỷ đồng nên chỉ lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật) thì có phải trình cơ quan chuyên môn về xây dựng thẩm định không?

    10:24 | 27/10/2021
  • can cu ap dung quy dinh chuyen tiep doi voi du an xay dung

    (Xây dựng) - Đơn vị ông Vũ Tiến Dũng (Lào Cai) đang thực hiện một công trình chỉ yêu cầu lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật đã được phê duyệt thiết kế bản vẽ thi công và dự toán trước ngày có hiệu lực của Nghị định số 10/2021/NĐ-CP. Tuy nhiên, vì một số lý do, công trình chưa thực hiện các bước tiếp theo.

    21:16 | 12/10/2021
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load