Thứ tư 01/12/2021 22:42 24h qua English RSS
Hotline: 094 540 6866

Điều chỉnh dự án do vượt tổng mức đầu tư thế nào?

21:05 | 31/05/2021

(Xây dựng) - Bà Nguyễn Hoài Anh (Cần Thơ) đang quản lý công trình sửa chữa trung tâm y tế huyện. Bà hỏi, dự toán phát sinh công việc ngoài phạm vi hợp đồng là 2,1 tỷ đồng nhưng giá trị trúng thầu là 3,9 tỷ đồng; vậy nếu dự toán phát sinh được phê duyệt với giá bằng 1/2 giá trị hợp đồng thì có đúng quy định không?

dieu chinh du an do vuot tong muc dau tu the nao
Ảnh minh họa.

Việc phê duyệt này đã làm vượt tổng mức đầu tư của dự án vậy có phải phê duyệt lại dự án hay không? Nguồn vốn để thực hiện công việc phát sinh trên lấy từ giá trị chênh lệch từ việc giảm thầu có được hay không?

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Việc điều chỉnh dự án do vượt tổng mức đầu tư được thực hiện theo quy định tại Điều 61 Luật Xây dựng số 50/2014/QH13 và được sửa đổi, bổ sung tại Điểm c Khoản 64 Điều 1 Luật số 62/2020/QH14 sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Xây dựng; Khoản 18 Điều 1 Luật số 62/2020/QH14.

Việc điều chỉnh hợp đồng xây dựng quy định tại Điều 143 Luật Xây dựng số 50/2014/QH13 và Điểm c Khoản 64 Điều 1 Luật số 62/2020/QH14. Ngoài ra, việc điều chỉnh hợp đồng xây dựng thực hiện theo các thỏa thuận trong hợp đồng đã ký kết, phù hợp với hồ sơ mời thầu, hồ sơ dự thầu và pháp luật áp dụng cho hợp đồng.

Do câu hỏi của bà chưa nêu rõ nguồn vốn sử dụng để đầu tư, thời điểm phê duyệt và tình hình thực hiện dự án, thời điểm ký kết hợp đồng, thời điểm điều chỉnh dự án... nên Bộ Xây dựng chưa đủ cơ sở hướng dẫn cụ thể.

Hạ Nhiên

Theo

Cùng chuyên mục
Xem thêm
  • cong ty tay ho dung luat rung tong cong ty xay dung ha noi ctcp dang cung cac co quan chuc nang xu ly

    (Xây dựng) - Tổng Công ty Xây dựng Hà Nội - CTCP đã khẳng định việc ông Nguyễn Tấn Hoàng - Chủ tịch HĐQT Công ty Cổ phần Đầu tư phát triển nhà Tây Hồ (Công ty Tây Hồ) tự ý họp sau đó ban hành quyết định miễn nhiệm chức vụ Tổng Giám đốc Công ty Tây Hồ đối với ông Hồ Đình Thịnh là trái quy định. Tuy nhiên, Tổng Công ty Xây dựng Hà Nội - CTCP là cơ quan chủ quản lại không có động thái tích cực dẫn đến hiện nay, Công ty này đang rơi vào tình trạng hỗn loạn

    21:09 | 02/11/2021
  • tram phan phoi xi mang co phai la cong trinh san xuat vat lieu xay dung

    (Xây dựng) - Ngày 01/11, Bộ Xây dựng đã có Văn baản số 4488/BXD-VLXD xác định việc xây dựng thêm silo chứa xi măng bột tại Trạm phân phối xi măng có là công trình sản xuất vật liệu xây dựng, sản phẩm xây dựng hay không?

    14:32 | 02/11/2021
  • cong trinh anh huong cong dong co phai tham dinh

    (Xây dựng) - Ông Lê Đình Phúc (Hà Nội) hỏi, công trình tuyến ống cấp nước D1200 dài 50m, tổng mức đầu tư 3 tỷ đồng, do Công ty Cổ phần cấp nước đầu tư (vốn khác), là công trình cấp II có ảnh hưởng tới an toàn lợi ích cộng đồng, chỉ yêu cầu lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật, thì có cần cơ quan chuyên môn về xây dựng thẩm định không?

    15:49 | 01/11/2021
  • huong dan dieu chinh du an khi bo sung hang muc cong viec

    (Xây dựng) –  Đơn vị ông Hoàng Kim (Hưng Yên) thực hiện một dự án đầu tư. Để nâng cao hiệu quả đầu tư, cần điều chỉnh bổ sung một hạng mục công việc (không có danh mục công việc này trong chủ trương đầu tư đã được phê duyệt). Ông Kim hỏi, đơn vị có cần phải phê duyệt điều chỉnh chủ trương đầu tư trước khi phê duyệt điều chỉnh dự án không?

    11:01 | 01/11/2021
  • du an nao can co quan chuyen mon ve xay dung tham dinh

    (Xây dựng) - Ông Nguyễn Hồng Hà (Thành phố Hồ Chí Minh) hỏi, công trình vốn Nhà nước ngoài đầu tư công là công trình cấp đặc biệt, cấp 1 (ảnh hưởng lớn đến an toàn cộng đồng, tuy nhiên do tổng mức đầu tư dưới 15 tỷ đồng nên chỉ lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật) thì có phải trình cơ quan chuyên môn về xây dựng thẩm định không?

    10:24 | 27/10/2021
...

Tin bài cuối cùng

Không còn dữ liệu để load